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HOTUBA YA MSTAHIKI MEYA WA HALMASHAURI YA 
MANISPAA YA MOROGORO MHE. PASCAL KIHANGA 

WAKATI WA KUWASILISHA RASMI BAJETI  YA MWAKA 
2017/2018 KATIKA KIKAO MAALUMU CHA BAJETI CHA 

BARAZA LA MADIWANI LA HALMASHAURI YA MANISPAA  
YA MOROGORO KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO  

WA MANISPAA TAREHE 12/01/2017 
 

Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, 

Mhe. Naibu Meya, 

Waheshimiwa Wabunge,  

Katibu Tawala Msaidizi Mkoa, Huduma za Serikali za Mitaa, 

Katibu Tawala Wilaya ya Morogoro,  

Waheshimiwa Madiwani, 

Mkurugenzi wa Manispaa, 

Wakuu wa Idara na Vitengo,  

Watendaji wote, 

Ndugu Wananchi, 

Wanahabari,  

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

Asalaam Aleykum! 
 

Bwana Yesu Asifiwe! 
 

Awali ya yote nachukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 
kutujalia wote kufikia mwaka 2017 tukiwa na afya njema wote na kuwa 
hapa leo hii, pia nawakaribisha Wananchi wote mliohudhuria kikao hiki 
Maalumu cha kupitia na kupitisha mapendekezo ya mipango na bajeti 
2017/2018. 
 



 2

 
 
Ninawashukuru Watendaji na Wadau wote wa Halmashauri walioshiriki 
kwa pamoja kwa namna moja au nyingine katika kukamilisha mchakato 
wa maandalizi ya bajeti hii hadi kufikia kiwango hiki ambapo leo itajadiliwa 
na kutolewa maamuzi rasmi. 
Ninawashukuru sana Waheshimiwa Madiwani kwa maelekezo yenu ya 
msingi mliyoyatoa wakati wa kujadili bajeti hii kupitia Kamati zetu za 
Kudumu za Halmashauri. 

 

Ninawashukuru Wananchi wote kupitia Mabaraza ya Maendeleo ya Kata 
na katika vikao vilivyofanyika katika nyakati na ngazi mbalimbali.  
Ninapenda kuwahakikishia kuwa mawazo yenu yamezingatiwa kwa kadiri 
ilivyowezekana katika maandalizi ya bajeti hii. 

 

Aidha, ninawashukuru wote mliotenga muda wenu leo kuhudhuria kikao 
hiki muhimu.   Kuwepo kwenu hapa ni kielelezo cha kutambua umuhimu 
mlioipa bajeti hii hususani umuhimu wa kujua hali ya utoaji wa huduma 
na mipango mbalimbali ya maendeleo ya Manispaa yenu kwa mwaka 
2017/2018. 

 

Ninatambua na ninafurahi sana uwepo wa Waandishi wa habari hapa 
kwani kupitia kwenu taarifa zitaweza kuwafikia Wananchi ambao 
hawakuweza kuwa nasi hapa leo.  Kwenu wote ninasema ahsanteni sana. 

 

Ninamuomba Mwenyezi Mungu atuongoze katika kupanga na kutekeleza 
Bajeti yetu ya mwaka 2017/2018. 
 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
 
Kama mjuavyo, Halmashauri yetu huendeshwa kwa kuzingatia maelekezo 
ya ilani ya Chama Tawala, Katiba, Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu na 
miongozo mbalimbali ya Taifa chini ya usimamizi wa Baraza la Madiwani 
kupitia Kamati zetu za kudumu. 

 
Kwa msingi huu na kwa kuzingatia Dira (vision) na Dhamira (Mission) ya 
Halmashauri ya kutoa huduma bora na endelevu Kiuchumi na Kijamii ili 
kufikia azma ya maisha bora kwa kila Mwananchi, ambapo Manispaa 
imepanga kutekeleza mipango mbalimbali ya Kitaifa na ile iliyobuniwa na 
Halmashauri yenyewe katika ngazi ya Mtaa,  
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Kata na ya Halmashauri kwa kuwasilisha rasimu ya mapendekezo ya bajeti 
hii ya mwaka 2017/2018 kwenye Baraza hili kwa lengo la kuichambua, 
kuijadili na hatimaye kuipitisha. 
 
Ninapenda kulihakikishia Baraza hili kuwa, bajeti hii pamoja na mambo 
mengine, imezingatia Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ya mwaka 2015 – 2020 na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini (MKUKUTA). 
 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
 
Halmashauri yetu imepata mafanikio katika maeneo mbalimbali tangu 
mwaka 2010.  Nichukue fursa hii kuelezea kwa uchache mafanikio, 
changamoto na mikakati yetu katika baadhi ya maeneo yafuatayo: 
 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
 
(a) Kuhusu sekta ya Uchumi na Uwekezaji: 
Ili kuongeza kipato Manispaa kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali za 
fedha inatarajia kujenga maeneo ya biashara ikianza na ujenzi wa Soko 
Kuu. Aidha mapitio ya uandaaji wa taarifa ya upembuzi yakinifu kwa ajili 
ya ujenzi wa Soko kuu na taarifa ya tathimini za athari za kimazingira na 
kijamii zinaendelea. Kwa sasa Halmashauri inakamilisha nyaraka 
mbalimbali baada ya kusaini MOU na Uongozi wa Benki ya TIB ili iweze 
kupata mkopo kwa ajili ya ujenzi huo.  
 
Halmashauri kwa kutumia fedha zake za ndani inagharamia kazi ya 
mapitio ya uandaaji wa taarifa ya upembuzi yakinifu, uandaaji wa 
tathimini ya athari za kimazingira na kijamii,uandaaji wa mpango biashara 
wa soko, uandaaji wa michoro na gharama za ujenzi (BOQ) kwa ajili ya 
ujenzi wa Soko kuu hilo. 
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(b) Kuhusu Sekta ya Miundombinu: 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Katika Mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri iko kwenye hatua ya 
utoaji wa tunuku ya mikataba (Contract award) katika kazi zifuatazo;- 
 

• Barabara za Kilombero (Kihonda) - Mazimbu Campus (1.05km), 
Kilakala (0.56km na barabara ya Sultani (0.42km) kwa kiwango cha 
lami 
 

• Matengenezo kwenye sehemu korofi Barabara za Sabato, Forkland, 
Pangawe - Kingolwira, DSM -  Mafisa, RusegwaII, Mgulasi Secondary 
School, VETA (Kihonda) – Kihonda – Tungi DSM, Misitu – 
Ngerengere -Msamvu, Fungafunga na barabara zinazozunguka Kituo 
cha mabasi cha  Msamvu zenye urefu wa jumla ya km 29.14  
 

• Matengenezo ya mara kwa mara kilomenta 431.47. 
 

 

(c) Kuhusu Sekta ya Ardhi: 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Manispaa itaendelea kupima na kugawa viwanja 500 ili kuweka mji katika 
mpangilio mzuri na kuboresha mazingira kwa kushirikina na Benki ya 
Rasilimali Tazania ( Tanzania Investment Bank)  . 
   
 

Manispaa inaandaa mpango mpya wa kusimamia ukuaji wa mji yaani 
Mpango kabambe wa Manispaa ya Morogoro (The Morogoro Master Plan 
2015 – 2035)kwa kushirikiana na sekta Binafsi na za Umma. 

 
 

Aidha itaendelea kutekeleza mpango wa kuendeleza eneo la mji kati ya 
Biashara( Centre Businness District) ikiwa ni pamoja na mpango mkakati  
wa Maendeleo ya mji ( Strategic Urban Development Plan)2008-2028.  
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Sambamba na hilo Manispaa imeingia ubia wa uendelezaji wa shamba la 
mkonge la Tungi kwa kushirikiana na wamiliki wa shamba hilo Dominion 
Plantantions Limited wa Dar Es Salaam ili kujenga mji mpya wa Tungi 
(TUNGI SATELITE TOWN). 
 
Mji huo mpya utawezesha Manispaa hii kufikia vigezo vya kuwa Jiji 
kutokana na huduma mbali mbali kama  viwanda, biashara, utalii, Bandari 
ya Nchi kavu na Hospitali ya Rufaa ya Kanda.  

 
 

(d) Kuhusu Sekta ya Elimu ya Msingi: 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Kwa mwaka 2014, jumla ya Watahiniwa 5896 wakiwemo Wavulana 
2740 na Wasichana 3156 walitegemewa kufanya mtihani wa kumaliza 
Elimu ya Msingi.  Hata hivyo, jumla ya wanafunzi 5826 wakiwemo 
Wavulana 2707 na Wasichana 3119 sawa na asilimia 98.0 walifanya 
mtihani huo. Aidha, jumla ya Wanafunzi 4356 wakiwemo Wavulana 
2,337 na Wasichana 2378 sawa na asilimia 75.6 walifaulu na kujiunga 
na Elimu ya Sekondari kwa asilimia 100. 
 
 

Kwa mwaka 2015, jumla ya Watahiniwa 6319 wakiwemo Wavulana 2967 
na Wasichana 3352 walitegemewa kufanya mtihani wa kumaliza Elimu ya 
Msingi.  Hata hivyo, jumla ya wanafunzi 6250 wakiwemo Wavulana 2927 
na Wasichana 3323 sawa na asilimia 99.0 walifanya mtihani huo. Aidha, 
jumla ya Wanafunzi 4,771 wakiwemo Wavulana 2,529 na Wasichana 2,242 
sawa na asilimia 76 walifaulu na kujiunga na Elimu ya Sekondari kwa 
asilimia 100 
 
Kwa mwaka 2016, jumla ya Watahiniwa 6700 wakiwemo Wavulana 3236 
na Wasichana 3464  walitegemewa kufanya mtihani wa kumaliza Elimu ya 
Msingi.  Hata hivyo, jumla ya wanafunzi 6660 wakiwemo Wavulana 3220 na 
Wasichana 3440 sawa na asilimia 99.4 walifanya mtihani huo. Aidha, 
jumla ya Wanafunzi 5225 wakiwemo Wavulana 2,498 na Wasichana 2727 
sawa na asilimia 78 walifaulu na kujiunga na Elimu ya Sekondari kwa 
asilimia 100 
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(e) Kuhusu Sekta ya Elimu ya Sekondari. 
Halmashauri ina jumla ya shule 49, kati ya hizo 23 ni za Serikali na 26 ni 
binafsi. Jumla ya wanafunzi 5,177  walijiunga na shule za sekondari za 
Serikali hadi Januari 2017, kati ya hao wavulana ni 2,465  na wasichana 
ni 2,712.  Idadi ya walimu imeongezeka kutoka 823 mwaka 2013 hadi 
1,299 mwaka 2016.  
 
Kati ya hao 953 ni walimu wa masomo ya sanaa na 346 ni walimu wa 
masomo ya sayansi. Hivyo halmashauri ina zaida ya walimu wa sanaa 
400. Na upungufu wa walimu 37 wa masomo ya Hisabati na sayansi. 

 
MIUNDOMBINU NA SAMANI  
Kumekuwa na ongezeko la miundombinu ikiwemo madarasa, maabara za 
sayansi, nyumba za walimu, matundu ya vyoo na samani katika shule za 
sekondari kwa kiwango cha kuridhisha. Kwa mfano madarasa 
yameongezeka kutoka 260 mwaka 2013 hadi 343 Desemba  2015, 
nyumba za walimu zimeongezeka kutoka 44 mwaka 2013 hadi 75 
desemba 2015 na viti na meza za wanafunzi zimeongezeka kutoka 15, 
126 mwaka 2013 hadi 16076 mwaka 2015. 
 
UJENZI WA MAABARA ZA SAYANSI 
Halmashauri ina mikakati ya kuhakikisha kuwa kila shule inakuwa na 
maabara kwa kila somo la Sayansi (Fizikia, Kemia na Biolojia).Ujenzi wa 
vyumba hamsini na tisa  (59) vya maabara upo katika hatua mbalimbali ili 
kukamilisha idadi ya vyumba 69 vinavyohitajika. Ambapo hadi tarehe ya 
leo maabara 59 zimeezekwa na zipo katika hatua ya ukamilishaji.  
 
Mikakati inayoendelea kutekelezwa katika ujenzi na ukamilishaji wa 
maabara hizo ni pamoja na:- 
 
Halmashauri imetenga kiasi cha Tshs. 130,000,000.00 kwa ajili ya 
kuimarisha Miundombinu katika idara ya Elimu Sekondari. 
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MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO KATIKA ELIMU 
YA SEKONDARI 
♦ Kutenga fedha katika bajeti ya kila mwaka ili kujenga na kukarabati 

miundombinu na samani za shule mbalimbali ikiwa ni pamoja na ujenzi 
wa vyumba vya madarasa. 

 
♦ Kuhamasisha wadau mbalimbali wa Elimu ikiwa ni pamoja na jumuiya 

mbalimbali na mashirika ya umma ili waweze kuchangia utengenezaji 
wa samani za shule hususani madawati kwa kushirikiana na wananchi, 
Halmashauri na Serikali Kuu kwa ujumla. 

 
Mafanikio ya Sekta ya Elimu: 

(i) Ongezeko la uandikishaji wa watoto wanaoanza darasa la kwanza 
kwa asilimia 134 kwa mwaka 2016 kufikia wanafunzi 9767. Ambapo 
Wavulana ni 4924 na Wasichana ni 4843 
 

(ii) Kumekuwa na ongezeko la ufaulu wa wanafunzi na kujiunga na 
Elimu ya Sekondari. 
 

(iii) Kumekuwa na ongezeko la miundombinu ikiwemo madarasa, 
maabara za sayansi, nyumba za walimu, matundu ya vyoo na 
samani katika shule za Sekondari kwa kiwango cha kuridhisha. Kwa 
mfano madarasa yaliongezeka kutoka 260 mwaka 2013 hadi 343 
Desemba  2016, nyumba za walimu ziliongezeka kutoka 44 mwaka 
2012 hadi 75 mwaka 2015 na viti na meza za wanafunzi ziliongezeka 
kutoka 15,126 mwaka 2013 hadi 16,076 mwaka 2016 
 

(f) Kuhusu Sekta ya Afya: 
Kwa upande wa Sekta ya Afya, Manispaa imekuwa na mafanikio ya 
kuridhisha katika uboreshaji na utoaji wa huduma katika Zahanati na Vituo 
vya Afya.  Pia Sekta ya Afya inaendelea na mkakati wa kupunguza vifo 
vya akina mama na watoto. 
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Vile vile ujenzi wa hospitali ya Manispaa unaendelea kwa awamu, hadi 
mwaka 2014 jengo moja la wagonjwa wa nje (OPD) limekamilika. 
 
Katika bajeti ya 2017/2018, Halmashauri iliomba kupitia maombi maalum 
jumla ya Tsh2.5billion kwa ajili ya ujenzi wa majengo mengine mawili 
kwa ajili ya wodi ya wazazi na jengo la huduma za maabara hata hivyo 
fedha hizo hazikupatikana.  Vivyo hivyo katika mwaka wa fedha 
2017/2018 Halmashauri inatarajia kuomba tena   ombi maalum la 2.5 
bilioni kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya.  
 
Aidha katika mwaka wa fedha 2017/2018 tunatarajia kuendeleza ujenzi 
wa kituo cha Afya Sina, Kihonda na Tungi na Zahanati za Kata ya 
Mbuyuni, Madaganya, Tungi, Konga, Sultan Area, Misongeni, Kibwe na 
Kauzeni. 
 
(g) Kuhusu Sekta ya Mazingira na Usafishaji 

Katika kipindi cha mwaka 2016/2017 Halmashauri iliimarisha shughuli ya 
usafi wa mazingira kwa kununua magari mawili ya “Skip master”. Vile vile 
Halmashauri ilitengeneza “skip buckets” 10 katika kuboresha ukusanyaji 
wa taka ngumu katika maeneo yenye mikusanyiko mikubwa, ili kuongeza 
kiwango cha uondoaji wa taka ngumu. 

Halmashauri inatarajia kununua “skip buckets” nyinge 30 na kuziweka 
katika Kata mbali mbali. Pia tumenunua vitendea kazi vya usafishaji wa 
barabara na maeneo ya wazi. Katika utekelezaji wa ushirikishwaji wa 
jamii, Halmashauri inavyo vikundi vya kijamii 42 ambavyo vinatoa huduma 
ya ukusanyaji na usafirishaji wa taka ngumu katika Kata. Vikundi hivi vya 
kijamii vinafanyakazi nzuri ya usafishaji wa mji katika Kata. 

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ilifanya  shughuli za utunzaji wa 
mazingira ikiwa ni pamoja na kusimamia matumizi sahihi ya vyanzo vya 
maji, katika kusimamia matumizi sahihi ya vyanzo vya maji, Halmashauri 
ilishirikiana na Taasisi ya bonde la Wami/Ruvu kuwaondoa Wananchi 
ambao wamechukua maji ya mito Ngerengere, Mzinga na mto Morogoro 
bila vibali.  
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Pia tulitoa ilani za kisheria kwa Wananchi wanaofanya shughuli za 
kibinaadamu ndani ya mita sitini katika Kata ya Kauzeni, na Mlimani. 
Halmashauri ilifanya shughuli ya kuzuia uchafuzi wa mazingira kwa 
kuwandikia ilani wahusika wa uchafuzi. Pia ukamataji wa wachafuzi wa 
mazingira ulifanyika ikiwa ni pamoja na kuwatoza faini na kuwafikisha 
mahakamani wote waliobainika. Kazi ya kuzuia na kuwaondoa Wananchi 
wanaojenga, kufyatua tofari, kuchimba mawe na mchanga na kulima 
katika hifadhi ya vyanzo vya maji inaendelea. 

 
(h) Kuhusu Sekta ya Maji: 
Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ina jumla ya mitaa 42 ambayo ipo 
pembezoni mwa Mji.  Mitaa hiyo haijafikiwa na mtandao wa bomba la maji 
safi na salama kutoka Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka (MORUWASA). 
Kuanzia mwaka 2007/2008 Halmashauri ya Manispaa ilianza kutoa 
huduma ya Maji safi na salama katika Mitaa tajwa hapo juu kwa awamu.  
Mpaka Desemba 2016 jumla ya miradi 13 imetekelezwa katika Mitaa ya 
Mgambazi, Folkland, Kiswanya, Minazini, Tindigo, Nyambuwa, Bigwa 
Barabarani na Lukuyu, Lugala,Visole, Kibwe, Kiegea A na  Mkoya. 
 
Ujenzi wa miundo mbinu ya Maji inaendelea katika Mitaa ya Kasanga, 
Misongeni A na B, Tanki la Maji, Bomba la Zambia na Kiegea A ambayo 
inategemewa kukamilika katika mwaka wa fedha 2015/2016 
 
Lengo la Manispaa katika usambazaji wa Maji: 
Mwaka 2016/2017, Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro imekamilisha 
Mradi wa ujenzi wa maji katika Mtaa wa Kasanga na inaendelea na ujenzi 
wa miradi ya maji katika Mitaa ya Misongeni A na B, Tanki la Maji, Bomba 
la Zambia na Kiegea A. Pia Ujenzi wa maji katika Mtaa wa Kiegea B upo 
kwenye hatua ya kumtafuta Mkandarasi wa kukamilisha shughuli 
zilizobakia mara baada ya kuvunja Mkataba na Mkandarasi wa awali. 
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Katika mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ya Manispaa imelenga 
kusambaza maji katika Mitaa mitatu itakayokuwa imefanyiwa utatifi na 
Mtaalam Mshauri katika Kata 12 za pembezoni mwa mji. 
 
Changamoto katika utekelezaji wa Miradi ya Maji: 
• Upungufu wa fedha za kutekeleza Miradi: 

Halmashauri imekuwa ikipokea kiasi kidogo cha fedha ukilinganisha na 
mipango na Bajeti ya mwaka husika. Hii husababisha Halmashauri 
kutoweza kutekeleza miradi ya maji kama ilivyopangwa.  
 

• Kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya Wakazi katika maeneo 
mbalimbali: 
Ongezeko la watu katika maeneo mbalimbali ya Halmashauri hususani 
kwenye maeneo ya pembezoni mwa Manispaa nayo ni changamoto 
mojawapo ambayo husababisha miundo mbinu ya maji iliyopo 
kutokutosheleza katika maeneo hayo. 
 

• Uvamizi wa vyanzo vya Maji: 
Kumekuwepo na uvamizi wa vyanzo vya maji kwa ajili ya shughuli za 
kibinadamu ikiwemo kilimo na ukataji wa miti kando kando ya vyanzo 
vya maji na kwenye uoto wa asili, hii husababisha maji kupungua kwa 
kasi na kusababisha wakazi wa Manispaa kukosa maji hususuani kipindi 
cha kiangazi. Vile vile ukataji wa miti na uharibifu wa mazingira nao 
husababisha kuharibu hali ya hewa hivyo kupelekea kukosekana kwa 
mvua katika vipindi vinavyotarajiwa.  
 

• Upungufu wa Watumishi katika ngazi ya Uhandisi na Ufundi Sanifu 
 
Mikakati ya kukabiliana na changamoto hizo: 

Mikakati iliyowekwa ili kukabiliana na changamoto hizo ni pamoja na:  
• Kuhakikisha kuwa Halmahsauri inatafuta vyanzo vingine vya mapato 

kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji wakiwemo wahisani, 
wafadhili, Makampuni na Wadau wa Sekta ya Maji. 
  

• Kutekeleza sheria mbalimbali za mazingira zilizopo ili kukabiliana na 
mabadiliko ya hali ya hewa 
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• Kutumia mafundi wa Sekta binafasi  
 

• Kushirikiana na Afisa bonde wa Wami/Ruvu kutoa elimu kwa Wananchi 
juu ya umuhimu na utunzaji wa vyanzo vya Maji 
 

• Kuhakikisha kuwa maeneo yote yaliyoko pembezoni mwa mji 
yanapelekewa Miradi ya maji ili kuondoa tatizo la maji katika maeneo 
hayo.  

 
(i) Kuhusu Utawala Bora: 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Halmashauri imeendelea na jitihada zake za kuboresha uwezo wa utoaji 
huduma katika ngazi ya Kata na mpango wa kuendelea kukamilisha ofisi 
za Kata  

 
Aidha uboreshaji huo uliendelea sambamba na utoaji wa mafunzo kwa 
wajumbe wa mabaraza ya usuluhishi ya Kata. Pia Halmashauri inaendelea 
kuimarisha mfumo wa utunzaji kumbukumbu (MRECOM) na kufanikiwa 
kusaini mkataba na kampuni ya MAXI MALIPO ambayo itakusanya mapato 
katika vyanzo vyote vya Halmashauri isipo kuwa chanzo cha uegeshaji wa 
magari ambacho kinasimamiwa na Halmashauri yenyewe ili kuweza 
kuongeza mapato kwa lengo la kuzidi kutoa huduma bora kwa wananchi 
wa Manispaa na hatimaye kuja kufuzu vigezo vya Manispaa kuwa  jiji.  

 
Aidha, katika kipindi hiki, Halmashauri imedhamiria kuhakikisha kuwa 
vikao vyote vya kisheria katika ngazi zote za Halmashauri vinafanyika kwa 
wakati muafaka na kufuatilia kwa karibu maamuzi yake, na taarifa za 
fedha zitolewe kwenye ngazi zote. 
 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Katika mwaka 2016/2017, Halmashauri yetu imeweza kufuzu kwa mara 
nyingine tena vigezo vya Utawala bora hivyo kuweza kuendelea kufuzu 
kupata fedha za Miradi ya Maendeleo (LGCDG) na ruzuku maalum ya 
kuboresha miji(ULGSP). 
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Utawala bora huondoa urasimu usio wa lazima, rushwa , ukiukaji wa 
Sheria na Taratibu, ukosekanaji wa uwazi, uwajibikaji na migongano isiyo 
ya lazima kati ya Madiwani na Menejimenti.  
 
Hivyo basi naamini tutaendelea kuwajibika kwa Wananchi wetu kwa 
kuongeza ushirikiano na uwazi baina yetu na Watendaji kwa maendeleo 
ya Halmashauri yetu. 
 
(j)  Hali ya maambukizi ya VVU katika Halmashauri kwa kipindi  
      cha Oktoba-Desemba 2016 
Katika kipindi cha Oktoba-Disemba 2016 hali ya maambukizi ya VVU ni 
asilimia 6.6  kwa idadi ya watu waliopima katika vituo mbalimbali ndani ya 
Halmashauri .katika kipindi cha miezi mitatu Septemba, Oktoba na 
Novemba .Jumla ya watu 12028 walipima VVU, wanaume 4977 na 
wanawake 7051  Kati ya watu waliopima, waliopatikana na maambukizi ni 
797, wanaume 270 na wanawake 527. 

Takwimu hizi zinaonesha kuwa kiwango cha maambukizi ya VVU  kwa 
Robo ya pili ya   2016 yamepungua  kwa asilimia 0.6 ukilinganisha na 
kiwango cha maambukizi kwa robo ya kwanza ya 2016, ambapo kiwango 
cha maambukizi kilikuwa asilimia 7.2 kwa idadi ya watu waliopima.  

 
(k)   Kuhusu mwenendo wa ukusanyaji wa mapato: 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Makisio ya ukusanyaji wa mapato yanayotokana na vyanzo vya 
Halmashauri yameongezeka kutoka 5,707,408,455.00 kwa mwaka 
2016/2017 hadi 6,047,313,187.05 Kwa mwaka 2017/2018 ambapo ni 
sawa na ongezeko la shs 339,904,732.05 sawa na asilimia 5.96.  
 
Kuongezeka kwa changamoto za ukusanyaji wa mapato.  

 

• Utashi mdogo wa walipa kodi katika kutii sheria za kodi. 
 

• Kutokuwa tayari kwa baadhi ya wafanyabiashara wakubwa kulipa 
kodi kwa hiari  
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• Kuondolewa kwa kodi ya majengo kwa Halmashauri 
 

Mikakati ya Ukusanyaji wa Mapato 
• Kupitia upya mifumo ya usimamizi na ufuatiliaji wa mapato kwa 
    kuboresha maeneo ambayo yana upungufu. 

 

• Kuwatambua, kuwaorodhesha na kuwapatia namba za utambulisho 
wamiliki wa majengo yaliyopo ndani ya Manispaa ili waweze kulipa 
kodi ya majengo. 
 

• Kuendelea kuwashirikisha wadau mbalimbali katika kukusanya  
mapato ya Halmashauri kwa mfano Mamlaka ya Mapato Tanzania  
(TRA). 
 

• Kuendelea kutoa elimu kwa walipa ili wafahamu umuhimu wa kulipa 
    kodi. 
 
• Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kubaini mianya inayovujisha 
   mapato. 
 

 

• Kuimarisha mfumo wa kompyuta wa uhifadhi wa kumbukumbu za 
    walipa kodi (MRECOM) na kukusanya mapato kwa njia ya mtandao  

(E – Cash) kwa kuwatumia Wakala ambao wataanza na vyanzo 
vinne ambavyo ni Mabango, Kodi za majengo, Masoko na Mapato 
yatokanayo na huduma za afya (Zahanati na Vituo vya Afya). 
 
 

• Kuanzisha miradi mipya ambayo Wananchi wanaweza kuchangia ili 
kuongeza mapato ya Halmashauri.  

 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Bajeti ya Halmashauri ya mwaka 2017/2018 imelenga katika kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato yetu wenyewe na kutumia katika kupunguza kero 
za Wananchi na kuweka kipaumbele katika utoaji wa huduma za Elimu, 
Maji, Usafi wa mji, Utawala Bora Afya na Miundombinu.  
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Ili kutekeleza vipaumbele hivyo Halmashauri inategemea 
kukusanya/kupokea mapato kutoka vyanzo vya ndani, Ruzuku kutoka 
Serikali Kuu na Wahisani mbalimbali.  
 

Mapato ya ndani 
Kwa Mwaka wa fedha 2016/2017, Halmashauri ilikadiria kukusanya 
Mapato ya ndani (ownsource) kiasi cha Tshs 5,707,408,455.00 Hadi 
kufikia Novemba 2016 Halmashauri iliweza kukusanya kiasi cha Tshs 
2,021,550,455.07 sawa na asilimia 35.42 ya Makisio. 
 
  

Ruzuku ya kawaida: 
Kwa mwaka 2016/2017 Halmashauri ilikadiria kupokea ruzuku ya 
matumizi ya kawaida kiasi cha Tshs 50,486,092,776.00 ambapo 
mishahara iliyokadiriwa ilikuwa Tshs.46,387,209,776.00 na matumizi 
mengineyo yaliyokadiriwa yalikuwa Tshs 4,098,883,000.00.  Hadi 
kufikia Novemba, 2016, mapato halisi yaliyopokelewa yalikuwa Tshs: 
19,117,026,100.96 sawa na asilimia 37.87 ya makadirio, ambapo 
mishahara ilikuwa Tshs: 18,281,210,285.96 na matumizi mengineyo 
Tshs: 835,815,815.00 
 
 

Ruzuku ya miradi ya Maendeleo: 
Aidha kwa mwaka 2016/2017 Halmashauri ilikadiria kupokea ruzuku 
kutoka Serikali Kuu na Wahisani mbalimbali yenye jumla ya 
19,445,972,485.20 kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. 
Aidha, hadi kufikia mwezi Novemba, 2016, Halmashauri iliweza kupokea 
kiasi cha Tshs. 7,092,684,851.31 sawa na asilimia 36.47 ya makisio 
ya miradi ya maendeleo. 
 
 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Katika mwaka wa fedha wa 2017/2018 Halmashauri inakisia kukusanya/ 
kupokea mapato kiasi cha Tshs 84,143,825,944.25  ikiwa ni ongezeko 
la Tshs 8,504,352,228.05  sawa ongezeko la asilimia 15 ya makisio ya 
Mwaka wa fedha 2016/2017 ya Tshs 75,639,473,716.20 kutoka kwenye 
vyanzo vifuatavyo: 
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♦ Halmashauri 
♦ Mapato kutoka Serikali Kuu 
♦ Wahisani 

 
Makisio ya mapato kutoka vyanzo vya Halmashauri kwa mwaka 
wa fedha 2017/2018: 
Katika bajeti ya mwaka 2017/2018, Halmashauri inakisia kukusanya kiasi 
cha Tshs. 6,047,313,187.05 kutoka kwenye vyanzo vyake vya Ndani. 

Kiasi hiki ni ongezeko la Tshs. 339,904,732.05 ambayo ni sawa na 
asilimia 11.24 ya makadirio ya mwaka 2016/2017 ya Tsh 
5,707,408,455.00   

Ongezeko hili litatokana na kuboreshwa kwa ukusanyaji wa mapato ya 
Ushuru wa Hoteli, Leseni za biashara, kodi ya Huduma (service levy). 
Adhabu za uvunjaji sheria katika masuala ya usafi wa Mji pamoja na 
Mauzo ya viwanja.  

Katika mapato hayo, jumla ya kiasi cha Tshs. 3,495,603,625.23 
zitatumika kwa ajili ya uchangiaji wa miradi ya maendeleo ikiwa ni sawa 
na asilimia 60 ya makisio na Tshs. 44,128,000.00 zitalipa mishahara 
kwa watumishi wasiopata ruzuku na matumizi mengineyo ni Tshs. 
2,330,402,416.82 na kiasi cha Tshs.177,075,145.00 zitatumika 
katika Vituo vya Afya na Zahanati kupitia mifuko ya utoaji huduma za afya 
(TIKA,NHIF NA USER FEE). 

 

Makisio ya mapato ya ruzuku kwa matumizi ya kawaida: 
Kwa mwaka wa fedha wa 2017/2018, Halmashauri inakisia kupokea 
ruzuku ya Tshs.  59,658,279,588.00 kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida ya mishahara na matumizi mengineyo, ambapo 
mishahara inakisiwa kuwa Tshs. 55,559,396,588.00 na mapato kwa ajili 
ya matumizi mengineyo yanakisiwa kuwa Tshs. 4,098,883,000.00 
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Makisio ya mapato ya miradi ya maendeleo: 
Aidha, kwa mwaka 2017/2018 Halmashauri inakisia kupokea ruzuku 
kutoka Serikali Kuu na Wahisani mbalimbali ya miradi ya maendeleo kiasi 
cha Tshs. 18,438,233,169.20 kama ifuatavyo;  
 

1) Serikali Kuu … … … … … … 5,396,668,000.00 
2) Wahisani (ULGSP) … … …  … …   13,041,565,169.20 
       jumla  … … …  … …    18,438,233,169.00 

 
Kwa mwaka 2017/2018 Manispaa inatarajia kutekeleza Miradi 
ifuatayo: -  
 
Sekta ya Maji  
• Ukarabati wa miundo Mbinu ya maji katika mitaa 3 ya pembezoni 

itakayokuwa imefanyiwa utafiti na Mtaalamu mshauri. 
 

• Ujenzi wa Miundo Mbinu ya maji katika mitaa 3 ya pembezoni mwa Mji 
itakayokuwa imefanyiwa utafiti na Mtaalamu mshauri. 

 

Sekta ya Barabara2017/2018 
• Kufanya matengenezo kwa kiwango cha lami barabara zenye urefu wa 

2.85 Km. Barabara zitakazohusika ni Msuya, Mafiga, Mgonahazeru, 
Nunge, Rainbow na Makaburi 
 

• Matengenezo ya sehemu korofi barabara za Mbete (2.5km), Misongeni 
– Kingolwira (3.8km), Tubuyu – Tungi (4.7km), Nanasi (1.1km), Sabu 
(0.8km), Ulanga (0.2km), St. Anna – Kihonda Maghorofani (1.2km), 
Bondwa Sekondari (1.5km) pamoja na barabara za eneo la Makaburi 
ya Kola (2.5km). 

 

• Matengenezo ya mara kwa mara kwenye barabara zenye urefu wa 
km 499.14km  
 

• Mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa km 4 barabara za 
Kichangani na Ipo ipo- Kihonda Maghorofani. 
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 (g)   Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
 

• Kujenga kituo cha kusindika na kufungashia mazao ya nyanya katika 
kata ya Kihonda Maghorofani. 
 

• Kuanzisha shamba la mfano la kilimo cha umwagiliaji kwa njia ya 
matone katika kata ya Tungi 
 

• Kuanzisha vyama vya ushirika vya masoko ya mazao ya kilimo 
katika kata za Luhungo, Bigwa na Kauzeni. 

 

• Kuanzisha mashamba darasa 4 ya usindikaji wa mboga na lishe kwa 
Wakina mama katika kata za Kihonda Maghorofani , Kauzeni na 
Tungi. 

 

• Kuanzisha mashamba darasa 5 ya zao la nyanya kwa vijana katika 
kata za Luhungo, Kauzeni, Mkundi, Bigwa na Kihonda 

 

• Kujenga machinjio 1 ya nguruwe katika kata ya Mazimbu 
 

• Kujengea uwezo wasindikaji wa zao la ngozi katika Manispaa   
 

Sekta ya Elimu Msingi 
• Kujenga Matundu 24 ya vyoo katika Shule ya Msingi  za 

Mbuyuni,Mkundi,Azimio na Bigwa na kuchangia ujenzi wa matundu 

16 ya vyoo katika Shule za Kilongo,Kikundi, Mkwajuni,Mwere A na B 

• Kujenga vyumba vitatu  vya madarasa  katika Shule za 
Bungo,Kihonda,  na  Kauzeni kwa ajili ya Watoto wenye Ulemavu. 

• Kuchangia ujenzi wa vyumba 14  vya madarasa katika Shule za 

Msingi za Manispaa 

• Kumalizia ujenzi wa  Nyumba ya Mwalimu katika Shule ya Msingi 
Mbuyuni  na kuchangia ujenzi wa nyumba moja katika Shule ya 
Msingi Ujirani 

• Kukamilisha ujenzi wa ofisi ya Walimu katika Shule ya Msingi 
Mazimbu A  

• Kujenga vyumba vya madarasa  viwili katika Shule ya Msingi Kilongo 
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• Kukamilisha ujenzi  wa Vyumba vya Madarasa 20 katika Shule za 

Mkwajuni,Azimio,Bigwa,Ujirani,Kilongo,Msamvu B , Lukobe na Shule 

tarajiwa za Mawasilano na Lugala. 

Sekta ya Sekondari 
• Kusaidia ujenzi wa matundu ya vyoo 27 katika shule za Sekondari. 
 

• Uendelezaji wa Ujenzi wa maabara katika shule za sekondari 21.  
 
 

• Majego mawili ya utawala yatakamilishwa katika shule ya sekondari  
za Mgulasi na SUA  
 

Sekta ya Afya  
• Ukamilishaji wa Kituo cha Afya SINA, na Misongeni 
• Ujenzi wa zahanati za, Mbuyuni, Sultani Area, Kibwe, Konga, Tungi, 

Kauzeni na Kiwanja cha Ndege 
• Uendelezaji wa Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya. 
• Ujenzi wa chumba cha upasuaji kituo cha Afya Mafiga 

 
• Ujenzi wa shimo la kutumia kondo la nyuma ”Placenter Pits”  katika 

Zahanati za Kichangani na Mji Mpya. 
• Kuendelea kufanya manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa ajili ya Vituo 

21 vya kutolea huduma za Afya vinavyomilikiwa na Halmashauri. 
 

Sekta ya Mazingira na Usafirshaji 

• Ukarabati wa mabwawa ya viwandani katika Kata ya Mafisa maarufu 
kwa jina la TLAI. 

• Kuboresha dampo lililoko katika Kata ya Mafisa kwa kukodi mitambo 
ya “Excavator” na “Bulldozer” ili kuchimba mashimo na kuzifukia taka 
kwa kiwango kinachotakiwa kisheria. 
 

Sekta ya Mipangomiji 
• Kufanya upimaji wa viwanja 500 katika maeneo ya Mkundi, Kiegeya, 

Kingolwira, Madanganya, Mindu, Chamwino, Mji Mpya, Bigwa na 
Kihonda ifikapo Juni, 2017 
 

• Kufanya uthamini wa ekari 50 pamoja na ulipaji wa fidia, 
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• Kuendelea kuhamasisha wananchi ulipaji wa kodi ya pango la ardhi 
hadi kufikia lengo la Tshs. 1,400,000,000/= kwa mwaka; kama 
yalivyo maelekezo ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendelo ya 
Makazi kwa Halmashauri yetu; na 

• Kuandaa Hati miliki 2,500 ifikapo Juni, 2017 
 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Tunayo haki ya kujipongeza, pamoja na kujipongeza bado tuna 
changamoto kubwa ya kufanya vizuri zaidi, hivyo ninawaomba wote kwa 
ujumla kuimarisha ushirikiano na kila mmoja kutimiza wajibu wake wa 
kulipa kodi inayostahili na kwa wakati muafaka ili kukusanya kiasi 
tulichojiwekea.   
 

Kufanya hivyo kutaiwezesha Halmashauri yetu kuwa na uwezo mkubwa 
zaidi wa kutoa huduma bora kwa Wananchi wake. 

 

Pamoja na changamoto zilizo mbele yetu, ninapenda kumalizia kwa 
kusisitiza kwamba katika mwaka huu wa fedha 2016/2017 mambo makuu 
saba yafuatayo yataendelea kupewa kipaumbele: 

i) Mapato, 
ii) Usafi wa Mji, 
iii) Utawala bora,  
iv) Elimu, 
v) Miundombinu, 
vi) Afya na; 
vii) Maji 

 
Aidha, uongozi uhakikishe kuwepo kwa uwajibikaji katika ngazi zote na 
kwa nguvu zote. 

 
Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 
Nashukuru kwa kunisikiliza na napenda kutamka kuwa Mkutano huu 
nimeufungua rasmi, ewe Mwenyezi Mungu tusaidie. 

 
...................................... 

Mhe. Pascal Kihanga, 
MEYA WA MANISPAA, 

MOROGORO  


