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HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO 

 

MUHTASARI WA MKUTANO WA KAWAIDA WA MWAKA WA BARAZA LA MADIWANI 

ULIOFANYIKA TAREHE 19/07/2022 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA SOKO 

KUU LA CHIFU KINGALU.   

 

Wajumbe waliohudhuria:  

1. Mhe. Pascal M. Kihanga    __ Mstahiki Meya – Mwenyekiti 

2. Ndg. Ally H. Machela              __ Mkurugenzi wa Manispaa -Katibu 

3. Mhe. Mohamed Yahaya Lukwele  __ Naibu Meya - Mjumbe  

4. Mhe. Zamoyoni Juma Abdallah  __ Mjumbe 

5. Mhe. Aisha Ahmad Kitime   __      Mjumbe 

6. Mhe. Grace Luwis Mkumbae  __ Mjumbe 

7. Mhe. Latifa Saidi Ganzel       __ Mjumbe 

8. Mhe. Gilbert Barnabas Mtafani  __ Mjumbe 

9. Mhe. Marco Mathias Kanga   __ Mjumbe 

10. Mhe. Melchior Peter Mwamnyanyi  __ Mjumbe 

11. Mhe. Salum Mrisho Chunga  __ Mjumbe 

12. Mhe. Abdallah Mohamed Chamgulu __ Mjumbe 

13. Mhe. Warda Omari Bazia   __ Mjumbe 

14. Mhe. Rahma Lashayo Maumba  __ Mjumbe 

15. Mhe. Amini Abdallah Tunda  __ Mjumbe 

16. Mhe. Mwanaidi Ebrahim Ngulungu __ Mjumbe 

17. Mhe. Dr. Christine G. Ishengoma ( Mb) __ Mjumbe 

18. Mhe. Ally Rashid Kalungwana  __ Mjumbe 

19. Mhe. Juma Issa Kiduka         __ Mjumbe 

20. Mhe. Samuel Alfred Msuya   __ Mjumbe 

21. Mhe. Zuberi George Mkalaboko  __ Mjumbe 

22. Mhe. Madaraka S. Bidyanguze  __ Mjumbe 

23. Mhe. Selestini Savini Mbilinyi  __ Mjumbe 

24. Mhe. Rashid Ramadhani Matessa  __ Mjumbe 

25. Mhe. Hadija Kombo Kibati     __ Mjumbe 

26. Mhe. Mch. Thomas Benedict Butabile __ Mjumbe 

27. Mhe. Peter Joel Dhahabu   __ Mjumbe 

28. Mhe. Lt.Col.(Mst) Ahmed S. Mazora __ Mjumbe 

29. Mhe. Salima Bonzo Mbandu  __ Mjumbe 

30. Mhe. Abdallah Ally Meya        __ Mjumbe 

31. Mhe. Joel Albert Kisome   __ Mjumbe 

32. Mhe. Hamisi Ally Kilongo             __ Mjumbe 

33. Mhe. Amina Hussein Zihuye  __ Mjumbe 

34. Mhe. Majuto Athumani Mbuguyu  __ Mjumbe 

35. Mhe. Seif Zahoro Chomoka   __ Mjumbe 
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36. Mhe. Namala Johaness Mchunguzi  __ Mjumbe 

37. Mhe. Zinduna Kombo Selemani  __ Mjumbe 

38. Mhe. Athumani Omary Lujuo  __ Mjumbe 

39. Mhe. Eng. Hamisi Hamad Ndwata          __      Mjumbe 

 

Wajumbe wasiohudhuria kwa taarifa:- 

1. Mhe. Abdulaziz Mohamed (Mb)             __ Mjumbe 

2. Mhe. Norah Mzeru (Mb)        __   Mjumbe 

3. Mhe. Emmy Kiula Rajabu    __  Mjumbe 

4. Mhe. Hassan Madadi Maringo   __ Mjumbe 

 

Viongozi waalikwa waliohudhuria:- 

1. Mhe. Chief Sylvester Yaredi   __ Katibu wa CCM Wilaya 

2. Mhe. Fikiri Juma    __ Mwenyekiti wa CCM Wilaya 

3. Mhe. Maulidi Chambilila   __ Katibu Mwenezi na Siasa CCM  

Wilaya 

4. Ndg. Hilary B. Sagara    __ Kaimu Katibu Tawala Wilaya 

 

Wakuu wa Idara na Vitengo waliohudhuria; 

1. Ndg. Pilly R. Kitwana  __ Afisa Utumishi wa Manispaa 

2. Ndg. Neema Michael Dachi  __ Mkaguzi wa Ndani wa Manispaa 

3. Ndg. Epiphania Matafu  __ Kaimu Afisa Kilimo, Umwagiliaji na  

Ushirika wa Manispaa 

4. Ndg. Josephine Mkuli  __  Kaimu Afisa Maendeleo ya Jamii wa Manispaa 

5. Ndg. Winfred A. Kipako  __ Afisa Tarafa Manispaa 

6. Ndg. Gabriel Paul                        __  Afisa Elimu Sekondari wa Manispaa 

7. Ndg. Chausiku Masegenya   __ Afisa Elimu Msingi  wa Manispaa 

8. Dr. Tito Kagize   __ Afisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi wa Manispaa 

9. Ndg. Samwel Subi   __ Afisa Mazingira na Udhibiti wa Taka  

ngumu wa Manispaa 

10. Ndg. Upendo Elias   __ Mratibu wa Kudhibiti UKIMWI wa Manispaa 

11. Eng. Juma Gwisu   __ Kaimu Afisa Miundombinu, Maendeleo ya Vijijini 

na Mijini wa Manispaa 

12. Ndg. Feliciana Katemana  __ Mratibu wa TASAF wa Manispaa 

13. Ndg. Elikarim S. Tyeah  __ Kaimu Mwanasheria wa Manispaa 

14. Ndg. Isaac Ashery   __ Kaimu Mweka Hazina wa Manispaa 

15. Ndg. Evance Kutona   __ Afisa Usafirishaji wa Manispaa 

16. Ndg. Festus Herman   __ Afisa Viwanda, Biashara na Uwekezaji wa 

Manispaa 

17. Ndg. Sophia Kingwahi  __ Afisa Michezo, Utamaduni na Sanaa wa Manispaa 

18. Ndg. Jafari A. Makupula  __ Afisa Ununuzi na Ugavi wa Manispaa 
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19. Ndg. Kitutu Mshana   __ Afisa Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na 

Takwimu wa Manispaa 

20. Ndg. Adam T. Shayo  __ Mthibiti Ubora wa Shule Wilaya 

21. Ndg. Kelvin A. Chale   __ Kaimu Katibu TSC Manispaa 

22. Ndg. Norbert Bilaba   __ Afisa Afya wa Manispaa  

23. Ndg. Jeremiah Lubereje  __ Afisa Mipango na Uratibu wa Manispaa 

24. Dr. Felista Stanslaus   __ Kaimu Mkuu wa Idara ya Huduma za Afya, Ustawi  

wa Jamii na Lishe wa Manispaa 

25. Ndg. Alatutosia Y. Sanga  __ Afisa Masoko 

26. Ndg.Lilian  Henerico   __ Afisa Mawasiliano wa Manispaa 

 

Watendaji wa Kata waliohudhuria:- 

1. Ndg Asha Mziray   __ Kaimu Mtendaji wa Kata ya Lukobe 

2. Ndg. Baraka Lemaha   __ Mtendaji wa Kata ya Mindu 

3. Ndg. Hadija K. Hamisi  __ Mtendaji wa Kata ya Mji Mkuu 

4. Ndg. Mwajabu R. Hassani  __ Mtendaji wa Kata ya Mafisa 

5. Ndg. Merina C. Singano  __ Mtendaji wa Kata ya Kichangani 

6. Ndg. Jafery Azizi Habibu  __ Kaimu Mtendaji wa Kata ya Mkundi 

7. Ndg. Amina Said   __ Mtendaji wa Kata ya Mafiga 

8. Ndg. Josepher B. Kisaka  __ Mtendaji wa Kata ya Kihonda  

              Maghorofani 

9. Ndg. Mariam Khalid Ngoda  __ Mtendaji wa Kata ya Uwanja wa Taifa 

10. Ndg. Helena W. Mgallah  __ Mtendaji wa Kata ya Bigwa 

11. Ndg. Hendrica A. Lokilo   __ Mtendaji wa Kata ya Mlimani 

12. Ndg. Bright Sospeter   __ Mtendaji wa Kata ya Kilakala 

13. Ndg. Ibrahim R. Nguya  __      Mtendaji wa Kata ya Kingolwira 

14. Ndg. Witness Matowo   __ Mtendaji wa Kata ya Magadu 

15. Ndg. Mariam s. Rajabu  __ Mtendaji wa Kata ya Mbuyuni 

16. Ndg. Maria J. Shine   __ Mtendaji wa Kata ya Kingo 

17. Ndg. Laurent Masanja  __ Mtendaji wa Kata ya Tungi 

18. Ndg. Maria Mwangumu  __ Mtendaji wa Kata ya Mwembesongo 

19. Ndg. Prisca Mawallah   __ Mtendaji wa Kata ya Boma 

20. Ndg. Rajabu Wanyamale  __ Mtendaji wa Kata ya Chamwino 

21. Ndg. Andrew Edward Luka  __ Mtendaji wa Kata ya Mjimpya 

22. Ndg. Aziza Omari   __ Mtendaji wa Kata ya Kiwanja cha Ndege 

23. Ndg. Christina Ngonyani  __ Mtendaji wa Kata ya Mzinga 

24. Ndg. Hawa R. Uvilla   __ Kaimu Mtendaji wa Kata ya Sultan Area 

25. Ndg. Fatma H. Mkwenda  __ Mtendaji wa Kata ya Sabasaba 

26. Ndg. Masanja M. Nkinga  __ Mtendaji wa Kata ya Mazimbu 

27. Ndg. Tatu H. Ally   __ Mtendaji wa Kata ya Kihonda 

28. Ndg. John Joseph   __ Mtendaji wa Kata ya Luhungo  

29. Ndg. Jennifer S. Rashid  __ Mtendaji wa Kata ya Kauzeni 
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Sekretarieti:- 

1. Ndg. Daudi A. Kibwana   __ Katibu wa Mikutano 

2. Ndg. Deogratias Butabile   __ Katibu wa Mikutano 

3. Ndg. Theresia Mbena   __ Katibu wa Mikutano 

4. Ndg. Jimmy Katabaruki   __ Katibu wa Mikutano 

5. Ndg. Mwasi Mulwambo   __ Katibu wa Mikutano 

6. Ndg. Lilian Lemunge    __ Katibu wa Mikutano 

 
 

 

 

HMM/BM/1/ 

2022/2023 

Kufungua 

Mkutano 

 

Kabla ya kufungua Mkutano wajumbe waliimba wimbo wa Taifa na Dua ya 

kuiombea Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro. Baada ya Dua Mstahiki 

Meya alifungua Mkutano saa 4:25 asubuhi kwa kusoma hotuba ya utendaji 

kazi ya Halmashauri kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022. Katika 

hotuba hiiyo Mstahiki Meya alieleza mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi 

hicho kama ifuatavyo. 

 

1.0 MAPATO NA MATUMIZI YA HALMASHAURI KWA MWAKA 

2021/2022  

Mapato  

Hadi mwezi Mei, 2022 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ilipokea 

na kukusanya fedha jumla ya Tshs. 65,971,085,426.87 ambayo ni 

sawa na asilimia 83.4 ya makadirio ya Tsh. 74,628,889,213 ya 

mwaka 2021/2022 kama ifuatavyo:- 

 Mapato ya Ndani (Own Source) yalikuwa ni Tshs. 

8,809,042,273.90  ambayo ni sawa na asilimia 85.89 ya 

makisio ya Tshs.10,255,736,199.95 ya mwaka 2021/2022.  

 

 Miradi ya maendeleo, jumla ya Tshs.6,281,546,536.16 

zilipokelewa kutoka Serikali Kuu ambazo ni sawa na asilimia 

59.80 ya makisio ya Tshs 10,504,306,600.00 ya mwaka 

2021/2022. 

 

 Mishahara jumla ya Tshs 49,779,504,700.00 zilipokelewa 

ambazo ni sawa na asilimia 94.56 ya makisio ya 

Tshs.52,640,840,813.44 
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Mikakati ya kufikia malengo 

Halmashauri ina mikakati mbalimbali ya kukusanya mapato kama ifuatavyo:- 

 Kutoa elimu kwa walipa kodi juu ya umuhimu wa kulipa kodi na ushuru 

kwa ustawi wa Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro. 

 Kuwa na kikosi kazi maalum cha ufuatiliaji wa mapato ambacho kilianza 

katika eneo la Msamvu na sasa kinaendelea katika vyanzo vingine 

 Kutoa elimu kuhusu ulipaji wa kodi mbalimbali kwa wakati kwa ajili ya 

maendeleo na ustawi wa Manispaa ya Morogoro. 

 

1.2 Matumizi 

Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2021/2022 ilipanga kutumia kiasi 

cha Tshs. 74,628,889,213.00 kwa matumizi mbalimbali ikiwemo 

mishahara, matumizi ya ruzuku, matumizi yasiyo ya ruzuku pamoja na 

miradi ya maendeleo. Hadi kufikia Mei, 2022 Halmashauri ilitumia kiasi 

cha Tshs. 59,675,356,051.52 sawa na asilimia 83.83 kwa 

mchanganuo ufuatao:- 

 Mishahara, matumizi ya ruzuku na matumizi yasiyo ya ruzuku 

Halmashauri ilitumia kiasi cha Tshs. 53,762,456,648.88 kati 

ya Tshs. 64,127,584,534.80 sawa na asilimia 90.10 ya 

makisio. 

 Miradi ya maendeleo.  Halmashauri ilitumia kiasi Tshs. 

5,912,899,402.64 kati ya Tshs, 10,504,306,600.00 sawa 

na asilimia 56.29 ya makisio.  

 

2.0 KUHUSU SEKTA YA UCHUMI NA UWEKEZAJI:   

Halmashauri imefanikiwa kutekeleza miradi mbalimbali kwa mwaka 

2021/2022 kama ifuatavyo:- 

 

A. MIRADI ILIYOTEKELEZWA KWA FEDHA ZA SERIKALI KUU. 

i) Sekta ya Elimu Sekondari 

 Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2021/22 ilipokea  

fedha za Mpango wa Maendeleo ya UVIKO 19 jumla ya Tshs. 

1,720,000,000.00 kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya ujenzi wa 

madarasa 86 ya sekondari pamoja na viti 4,300 na meza 4,300 kwa 

shule 21 za serikali ikiwa 17 ni shule zilizokuwepo na 4 zimejengwa 

mpya. Madarasa 86 pamoja na viti 4,300 na meza 4,300 vilikamilika 

katika muda uliokuwa umetolewa na Serikali. Manispaa kwa kuangalia 

mtawanyiko wa maeneo yake ya kiutawala na ufaulu iliweza kuanzisha 

ujenzi wa shule mpya 4 za Mazimbu, Tungi, Mbuyuni na Mkundi. 

Mradi huu umeweza kuhakikisha wanafunzi 4,300 wa kidato cha 

kwanza kupata nafasi ya masomo bila adha yoyote. 
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 Manispaa ya Morogoro kupitia fedha za mradi kutoka Serikali Kuu 

(SEQUIP)  Chini ya uongozi wa Awamu ya sita imepokea kiasi cha Tshs. 

940,000,000.00 kati ya 1,200,000,000.00 zilizopo kwenye Mpango 

na Bajeti ya mwaka 2021/22 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya nyingine  

2 za Mindu na Lukobe kwa lengo la kuboresha miundombinu ya Elimu 

Sekondari ndani ya Manispaa ambapo ujenzi wa vyumba 16 vya 

madarasa, maabara 6, maktaba 2, vyumba 2 vya TEHAMA, majengo 2 

ya utawala na vyoo matundu 40 na ujenzi unaendelea vizuri ukiwa hatua 

ya upauaji. 

 

 Manispaa ya Morogoro pia imepokea jumla ya Tshs 100,000,000.00 

kwa ajili ya umaliziaji wa maabara 4 za Sayansi kwa mgao wa Tshs 

25,000,000.00 kwa kila maabara. Maabara hizo zipo katika hatua 

mbalimbali za umaliziaji. 

 

ii) SEKTA YA ELIMU YA MSINGI 

Manispaa ya Morogoro ilipokea fedha za Mpango wa maendeleo ya 

UVIKO 19 jumla ya Tshs 80,000,000.00 kutoka Serikali Kuu kwa ajili 

ya ujenzi wa bweni moja la watoto 80 wenye mahitaji maalum. Ujenzi 

upo hatua za umaliziaji na umefanyika katika shule ya Msingi Norto 

iliyopo Kihonda.  

 

iii) SEKTA YA BIASHARA  

Manispaa ya Morogoro imeanza kutekeleza mpango wa kuwatoa 

machinga barabarani kwa kuwajengea vibanda vya biashara katika 

maeneo mbalimbali. Jumla ya vibanda 880 vimejengwa katika eneo la 

Soko Kuu la Chifu Kingalu. Aidha, Manispaa imeanza ujenzi wa vibanda 

546 katika maeneo ya Fire, Mtaa Mfupi, Masika na Stendi ya Mazimbu 

ambapo Manispaa imetumia Tshs. 234,000,000.00 fedha za mapato 

ya ndani kujenga miundombinu hiyo. Aidha, Serikali ya awamu ya Sita 

chini ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetoa 

Tshs. 490,000,000.00 kwa ajili ya kujenga miundombinu ya biashara 

za Wamachinga. 

 

iv) SEKTA YA AFYA  

a)  Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 

Manispaa ilipokea jumla ya Tshs 500,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi 

wa majengo 2 ya OPD na Maabara pamoja na kichomea taka. 

Majengo yote yamepauliwa na yapo kwenye hatua za umaliziaji.  

 

 

b)  Ujenzi wa Kituo cha Afya – Lukobe 
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Manispaa ilipokea jumla ya Tshs 500,000,000.00 za ujenzi wa kituo cha 

Afya Lukobe kwa awamu ya mbili tofauti. Awamu ya kwanza 

250,000,000.00 na awamu ya pili 250,000,000.00. Majengo yote ya 

awamu ya kwanza yapo hatua za umaliziaji na kwa fedha za awamu ya 

pili ujenzi unaendelea. 

 

v) SEKTA YA MIPANGO MIJI, ARDHI NA MALIASILI  

Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2021/2022 ilipokea mkopo 

wa jumla ya Tshs. 1,000,000,000.00 kutoka Wizara ya Ardhi , Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya kupima ekari 4,500 baada ya 

wataalamu kuandika andiko la mradi wa upimaji wa ardhi. Aidha Serikali 

ya awamu ya sita imewezesha kupata fedha hizo na Halmashauri ya 

Manispaa itajitahidi kadri iwezekanavyo kuhakikisha kuwa shughuli hii ya 

upimaji inakamilika kama ilivyopangwa. 

 

B. MIRADI ILIYOTEKELEZWA KWA FEDHA ZA MAPATO YA NDANI. 

i) SEKTA YA ELIMU YA SEKONDARI  

Manispaa ya Morogoro  kupitia fedha za mapato ya ndani katika 

mwaka huu wa fedha  imeweza kumalizia maboma 28 ya Sekondari, 

kuendeleza ujenzi wa vyumba 15 katika shule mpya ya  Sayansi ya 

Sekondari Boma na kukarabati mmomonyoko wa udongo, mifereji ya 

maji ya mvua na gati katika shule ya Sekondari ya Bungodimwe 

ambapo gharama yake ni  Tshs 687,421,270.00 .  

 

Jedwali hapa chini linaonesha mgawanyo wa fedha 

uliofanyika. 

JINA LA MRADI 
HALI YA 

KAZI 
KIASI 

Umaliziaji wa maboma 2 ya 
madarasa katika shule ya sekondari 
Kingo  

Imekamilika  32,888,500  

Umaliziaji wa maboma 2 ya 
madarasa katika shule ya sekondari 
Mbuyuni  

Imekamilika  32,888,500  

Umaliziaji wa maboma 3 ya 
madarasa katika shule ya sekondari 
Tungi  

Imekamilika  48,434,000  

Umaliziaji wa maboma 3 ya 
madarasa katika shule ya sekondari 
Lukobe  

Imekamilika  49,625,000  

Umaliziaji wa madarasa 6 katika 
shule ya sekondari Mkundi  

Hatua ya 
ukamilishaji  

29,500,000  

Umaliziaji wa madarasa 3 katika 
shule ya sekondari Mindu  

Hatua ya 
ukamilishaji  

10,770,160  
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Umaliziaji wa maboma 3 ya 
madarasa katika shule ya sekondari 
Mafiga  

Hatua ya 
ukamilishaji  

56,205,400  

Umaliziaji wa maboma 2 ya 
madarasa katika shule ya sekondari 
Bondwa  

Hatua ya 
ukamilishaji  

37,503,410  

Umaliziaji wa maboma 2 ya 
madarasa na ofisi katika shule ya 
sekondari Mazimbu  

Hatua ya 
ukamilishaji  

23,637,500  

Uendelezaji wa ujenzi wa shule ya 
Ghorofa Boma yenye vyumba 15  

Hatua ya 
uendelezaji  

362,952,960  

Kukarabati mmomonyoko wa 
udongo, mifereji ya maji ya mvua 

mekamilika 3,015,840 

JUMLA KUU  687,421,270.00 

 

Aidha, Manispaa imejenga matundu 52 ya vyoo katika shule mpya 4 

na kongwe 1 yaani Shule za sekondari ya Kola Hill matundu 10, 

Mazimbu matundu 10, Mbuyuni matundu 10, Tungi matundu 10 na 

Mkundi matundu 12 ambapo matundu 10 ya Wanafunzi na matundu 

2 ya Walimu jumla ya Tshs. 40,000,000.00 zimetumika. 

 

Mchanganuo wa ujenzi wa matundu ya vyoo. 

SN JINA LA MRADI 
KIASI 

MAELEZO 

1 Ujenzi wa matundu 10 
ya vyoo katika Shule ya 
Sekondari Kola Hill-
Kongwe 

7,000,000.00 

Ujenzi 
umekamilika 

2 Ujenzi wa matundu 10 
ya vyoo katika Shule ya 
Sekondari Mazimbu.-
Mpya 

7,000,000.00 

Ujenzi 
umekamilika 

3 Ujenzi wa matundu 10 
ya vyoo katika Shule ya 
Sekondari Mbuyuni.-
Mpya 

7,000,000.00 

Ujenzi 
umekamilika 

4 Ujenzi wa matundu 10 
ya vyoo katika Shule ya 
Sekondari Tungi.-Mpya 

7,000,000.00 

Ujenzi 
umekamilika 

5 Ujenzi wa matundu 12 
ya vyoo katika Shule ya 
Sekondari Mkundi.-Mpya 

12,000,000.00 

Ujenzi 
umekamilika 

 JUMLA 40,000,000.00  
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ii) SEKTA YA ELIMU MSINGI  

 Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2021/22 imekamilisha 

ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika shule ya msingi Kilongo Kata 

ya Kihonda kwa Tshs. 31,370,000.00  

 Manispaa imetenga jumla ya Tshs 80,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi 

wa madarasa mapya 8 na Ofisi 1  katika shule ya msingi Kilakala Kata ya 

Kilakala. Ujenzi wake unaendelea upo hatua za kumalizia. 

 Manispaa imelipa jumla ya Tshs 34,996,743.00 kama mchango wa 

mradi wa ujenzi wa uzio wa shule ya Msingi Kingolwira. Mradi huo 

umetekelezwa kwa msaada ya Shirika la Msaada la kimataifa la Japan 

(JICA) kwa makubaliano ya Manispaa kulipia VAT asilimia 18 ya mradi 

wa ujenzi huo.  

 

iii) SEKTA YA AFYA.  

Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2021/22 imepeleka jumla 

ya Tshs. 424,554,891.50 kwa ajili ya kumalizia ujenzi wa Zahanati 9 

ndani ya Manispaa.  

 

Zahanati  6 zimekamilika kabisa ambazo ni Tungi, Kihonda Maghorofani, 

Mbuyuni, Mgaza-Mindu, Sultan Area, K/Ndege na zahanati 3 zipo katika 

hatua mbalimbali za umaliziaji.  

 

Jedwali hapa chini linaonesha mgawanyo wa fedha uliofanyika. 

S/N JINA LA MRADI  HALI YA KAZI  KIASI 

1 
Umaliziaji wa zahanati ya 
Mbuyuni  

Kazi inaendelea  84,593,928.50  

2 
Umaliziaji wa zahanati ya 
Mgaza/Mindu  

Kazi inaendelea  35,608,330.00  

3 
Umaliziaji wa zahanati ya Sultan 
Area  

Kazi inaendelea  34,174,030.00  

4 
Umaliziaji wa zahanati ya 
K/Ndege  

Kazi inaendelea  70,178,603.00  

5 Umaliziaji wa zahanati ya Tungi  Imekamilika  0 

6 
Umaliziaji wa zahanati ya 
Kihonda Maghorofani 

Imekamilika  30,000,000.00 

7 
Kumalizia Ujenzi wa Zahanati 
ya Mazimbu 

Kazi inaendelea  100,000,000.00 

8 
Kuendeleza ujenzi wa zahanati ya 
Uwanja wa Taifa 

Kazi inaendelea  20,000,000.00 

9 
Kuanzisha ujenzi wa zahanati ya 
Kauzeni 

Mchakato wa kazi 
za ujenzi 
unaendelea 

50,000,000.00 

 JUMLA  424,554,891.50 
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Aidha, Manispaa kwa kutumia fedha zake za ndani imeanzisha ujenzi wa 

majengo 10 ya kituo cha Afya Tungi ambapo inakadiriwa kutumia jumla ya 

Tshs 350,000,000.00 ambazo zinaendelea na ujenzi. Kituo hiki kinatarajia 

kutumia takribani Tshs 1,200,000,000.00 hadi kukamilika kwake. Huu ni 

mradi mkubwa sana wa afya ambao Manispaa imepania kuujenga kwa 

fedha zake yenyewe. 

 

iv) SEKTA YA MIPANGO MIJI, ARDHI NA MALIASILI  

Manispaa ya Morogoro katika jukumu lake la upangaji, upimaji, 

uthamini wa Ardhi, umilikishwaji wa Ardhi na usimamizi wa 

maendelezo ya Miji imetumia jumla ya Tshs 127,670,000.00 kwa 

ajili ya maandalizi ya michoro, utambuzi wa eneo na umiliki wa 

wananchi pamoja na kufanya vikao vya wadau. Lengo kuu ni 

maandalizi ya kupima viwanja na kutoa hati za Ardhi katika   maeneo 

ya Kiegea A na B yenye eneo la ekari 4,500.  

 

(vi) MPANGO WA UTAMBUZI WA ANWANI ZA MAKAZI 

Manispaa ya Morogoro kwa kutambua umuhimu wa Anwani za Makazi 

na Postikodi kupitia mapato yake ya ndani imetoa kiasi cha Tshs 

200,000,000.00 kwa ajili ya shughuli za uandikishaji wa Anwani za 

makazi kwa lengo la kurahisisha mawasiliano, ufikishaji wa huduma za 

Serikali kwa wananchi na kufanyika kwa shughuli za kijamii, kiuchumi 

na kiutawala. Hivyo ni utekelezaji wa Sera ya Posta ya mwaka 2003 

inayotaka nchi kuwa na Anwani za Kitaifa kwa ufikishaji huduma za 

kijamii na utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi ya 2020-2025. 

 

(vii) FEDHA ZA WANAWAKE, VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU 

Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2021/22 imeweza 

kutoa mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu yaani 

asilimia 10 kuwa ni Tshs 631,150,000.00 ambapo Wanawake Tshs 

409,000,000.00, Vijana Tshs 186,000,000 na walemavu Tshs 

36,150,000.00 

 

MIPANGO YA MWAKA WA FEDHA 2022/2023 

Mbali na mafanikio yaliyopatikana katika mwaka wa fedha 2021/2022, 

Halmashauri katika mwaka 2022/2023 imeweka vipaumbele katika 

maeneo sita ambayo ni; 

i. Makusanyo ya Mapato 

ii. Elimu 

iii. Afya 

 

 



 

11 
 

iv. Usafi wa Mji na utunzaji wa Mazingira 

v. Utawala Bora 

vi. Mipango Miji 

 

Katika Mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri inategemea 

kukusanya na kutumia jumla ya kiasi cha Tsh. 86,760,328,000.00 

kwa mchanganuo ufuatao:-  

Mapato ya Ndani …………………………….  12,654,400,000.00 

Mishahara…………………………………….   64,422,956,000.00 

Matumizi mengineyo…………………………   1,164,169,000.00 

Miradi ya maendeleo…………………………   8,518,803,000.00 

 

Aidha, miradi ifuatayo inategemewa kukamilishwa. 

i. Kutoa mikopo ya asilimia 10 kwa Wanawake, Vijana na Watu 

wenye ulemavu (4:4:2). 

ii. Kumalizia ujenzi wa kituo cha Afya Tungi. 

iii. Kumalizia miundombinu ya zahanati 4 za Mji Mkuu, Kauzeni, 

Mafiga na Kihonda. 

iv. Kumalizia ujenzi wa maboma 50 ya madarasa ya Shule za Msingi. 

v. Kujenga matundu 20 ya vyoo katika Shule za Msingi Mbete na 

Towelo katika Kata ya Mlimani. 

vi. Ujenzi wa majengo ya utawala katika Shule za Sekondari 7 za 

Mbuyuni, Tungi, Mazimbu, Mkundi, Kola Hill, Mafiga na 

Mwembesongo. 

vii. Kuendeleza ujenzi wa shule ya sekondari Boma. 

viii. Kununua mashine 150 za kukusanyia mapato na karatasi zake 

(PoS). 

ix. Kukarabati miundombinu ya masoko mawili ya Mawenzi na 

Mjimpya. 

x. Kununua magari 2 ya Idara ya Mipango Miji na Utawala (Pickup 

& Coaster). 

xi. Ufungaji wa mifumo ya umwagiliaji kwenye kitalu nyumba katika 

Kata 5. 

xii. Kununua mapipa 30 yenye ujazo wa kati kwa ajili ya kukusanyia 

taka. 

xiii. Kujenga mifumo ya maji taka na kuunganisha katika mfumo 

mkuu (Soko la Mawenzi, Stendi ya Kaloleni na Stendi ya Mafiga). 

xiv. Kuanzisha mradi wa vitalu vya miti. 

xv. Kukarabati vifaa vya mtandao (network switch) jengo la utawala 

Manispaa (HQ). 
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xvi. Kugharamia shughuli za anuani za makazi (Postcode) 

xvii. Kufungua barabara za Kata na Mitaa kwa kushirikiana na 

TARURA. 

xviii. Kujaza kifusi/changarawe, kusawazisha na kushindilia eneo la 

mradi wa maegesho ya malori Nanenane. 

xix. Kulipa fidia kwenye maeneo yanayopitiwa na miradi ya World 

Bank (TACTIC). 

xx. Kuanzisha mradi wa kufyatua matofali. 

xxi. Kufunga mfumo mpya wa umeme kwenye jengo la Manispaa 

(HQ). 

xxii. Kununua jenerata kwa ajili ya ofisi za Manispaa (HQ). 

xxiii. Kuboresha miundombinu ya Wafanyabiashara ndogondogo 

(Machinga). 

xxiv. Kutekeleza miradi na shughuli za majanga. 

xxv. Kuanzisha ujenzi wa ukumbi wa kisasa eneo la Manzese. 

xxvi. Ujenzi wa njia ya watu wenye ulemavu (rump), uzio na kuweka 

vigae (paving) kitega uchumi cha Mbaraka Mwinshehe (DDC). 

xxvii. Kugharamia maandiko ya miradi ya kimkakati. 

 

3.0 SEKTA YA UJENZI  

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 

2021/2022, Idara ya Ujenzi ilijikita katika kuboresha miradi mbalimbali 

katika sekta ya Elimu, Afya na Utawala kama ifuatavyo:- 

i) Sekta ya Afya: 

 Ukamilishaji wa zahanati Tano (5) katika Kata ya Mbuyuni, 

Sultani Area, Mindu na Kiwanja cha Ndege.  

 Ujenzi wa Vituo vya Afya Viwili (2) katika Kata ya Lukobe na 

Tungi 

 Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya katika Kata ya Kihonda 

 

ii) Sekta ya Elimu: 

 Ukamilishaji wa vyumba 9 vya madarasa katika Shule za 

Sekondari. 

 Ujenzi wa Shule mpya ya Sekondari Kata ya Boma 

 Ujenzi wa bweni la wanafunzi maalum katika shule ya 

msingi Kihonda (Noto) 

 Ujenzi wa shule mpya ya sekondari katika Kata ya Lukobe 

na Mindu 

 Umaliziaji wa maabara Nne (4) katika shule za sekondari 

SUA, Kingalu, Mgulasi na Tushikamane. 
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 Umaliziaji wa ujenzi wa vyoo matundu Ishirini (20) shule ya 

sekondari SUA. 

 

iii) Utawala: 

 Ujenzi wa mabanda ya wamachinga eneo la soko la Fire na 

Mtaa wa Mindu Masika 

 

4.0 KUHUSU SEKTA YA ELIMU YA MSINGI: 

Halmashauri imefanikiwa kuongeza idadi ya Wanafunzi 

walioandikishwa kuanza darasa la awali na darasa la kwanza. 

 

 Darasa la awali 

Wanafunzi  waliosajiliwa kuingia darasa la awali mwaka 2022 ni 

7,202, wavulana 3,678 na wasichana 3,524 kwa shule za 

serikali na binafsi.   

 

 Darasa la kwanza 

Wanafunzi  waliosajiliwa kuingia darasa la kwanza mwaka 2022 ni 

11,665 kati yao wavulana 5,829 na wasichana 5,836 kwa shule 

za serikali na binafsi 

 

 Mafanikio ya Sekta ya Elimu Msingi: 

Kumekuwa na ongezeko la miundombinu ikiwemo madarasa, 

nyumba za walimu, matundu ya vyoo na samani katika shule za 

msingi kwa kiwango cha kuridhisha. Kwa mfano madarasa 

yaliyopo ni 656 na mahitaji ni madarasa 1,539 hadi Juni, 2022. 

 

Aidha nyumba za walimu zilizopo ni 81 kati ya nyumba 2,074 

zinazohitajika Juni, 2022.  Pia matundu ya vyoo vya wanafunzi 

yaliyopo ni 729 ilipofika Juni 2022 na madawati mahitaji ni 2,173 

na yaliyopo ni 14,230 ilipofika Juni 2022. 

 

Kwa upande wa vitabu uwiano kwa wanafunzi umepungua kutoka 

1:3 mwaka 2022 hadi 1:2 ilipofika Juni 2022. Hali ya vitabu kwa 

sasa mashuleni kuanzia darasa la I – V inaridhisha.  Halmashauri 

imepata vitabu kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania. 

  

 Mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi 

Waheshimiwa Madiwani Mwaka 2021 mtihani wa kumaliza elimu 

ya msingi ulifanyika mwezi Septemba, 2021.  Jumla ya 

watahiniwa 8,852 walisajiliwa ambapo wavulana 4,392 na 

wasichana 4,460. 
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Ufaulu wa wanafunzi waliomaliza darasa la saba mwaka 2021 

ulikuwa ni asilimia 94.2, wanafunzi 8,292 walifaulu wakiwemo 

wavulana 4,054 na wasichana 4,238 kati ya 8,802 waliofanya 

mtihani wakiwemo wavulana 4,362 na wasichana 4,440 jumla 

8,802. 

 

 MAHITAJI YALIYOPO UPUNGUFU 

Awali  3,586 723 2,686 

Msingi (I – VII) 20,570 14,477 6,093 

JUMLA 23,979 15,200 8,779 

 

 

5.0 KUHUSU SEKTA YA ELIMU  SEKONDARI. 

Halmashauri ina jumla ya Shule 55, kati ya hizo 27 ni za Serikali na 28 

ni za binafsi. Wanafunzi 34,179 wakiwemo wavulana 16,513 na 

wasichana 17,666 kati ya Wanafunzi hao, Wanafunzi 24,408 ni wa 

Shule za Sekondari za Serikali, wakiwemo wavulana 11,937 na 

wasichana 13,471 na wanafunzi 8,771 ni wa shule za binafsi 

wakiwemo wavulana 4,576 na wasichana 4,195. 

 

a) Taaluma 

Ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha sita mwaka 2021 ni asilimia 

99.6 na 99.6 Juni, 2022.  Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi wa 

kidato cha nne imeongezeka kufikia asilimia 87 mwaka 2021.  

 

i) Mikakati ya kukabiliana na changamoto katika elimu ya 

Sekondari. 

Kuendelea kutenga fedha katika bajeti ya kila mwaka ili kujenga na 

kukarabati miundombinu na samani za shule mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na ujenzi wa vyumba vya madarasa.Kuwajengea uwezo 

walimu ili kuinua kiwango cha ufaulu na kuhakikisha tunafuta sifuri. 

Pia kuwapatia vitabu vya ziada na kiada walimu na wanafunzi, 

ukamilishaji waa vyumba vya maabara ili kuwahamasisha wanafunzi 

kupenda masomo ya Sayansi. 

 

6.0 KUHUSU  SEKTA YA AFYA 

Shughuli zifuatazo zimefanyika katika Sekta ya Afya:- 

i) Wigo wa dawa zinazopatikana vituoni umeongezeka kutoka 

asilimia 93.1 mwaka 2020/2021 mpaka kufikia asilimia 96.8 

mwaka 2021/2022, pia chanjo mbalimbali zinatolewa vituoni 

ikiwemo chanjo ya kichaa cha mbwa . 
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ii) Halmashauri imefanikisha ujenzi wa zahanati 6 ambazo ni 

Kihonda Magorofani, Mganza, Tungi, Sultan Area, Kiwanja cha 

Ndege na Mbuyuni. Hivyo kufanya jumla ya vituo vya kutolea 

huduma ya Afya vya Serikali kuongezeka kutoka vituo 22 

mwaka 2020/2021 kufikia 28 mwaka 2021/2022. 

 

iii) Pia Halmashauri imefanikisha ununuzi wa samani kwenye vituo 

vipya zikiwemo meza 24, Viti 24, benchi 24 na kabati za 

kuwekea dawa 6 vikiwa na thamani ya Tsh Mil 10. 

 

iv) Aidha Halmashauri inaendelea na ujenzi wa kituo cha Afya 

Lukobe na Tungi ambapo majengo mbalimbali yamefikia hatua 

ya linta ikiwemo jengo la upasuaji, jengo la wagonjwa wa 

kulazwa, jengo la Xray, jengo la kuhifadhi maiti, jengo la 

kufulia, jengo la wazazi, maabara, kichomea taka na jengo la 

watumishi.  

 

v) Kufanikisha kufunga mfumo wa “Got homis” katika zahanati 4 

za kutolea huduma ya Afya ambazo ni Mwembesongo, Malipula, 

Misongeni na Kilakala lengo likiwa ni kusimamia makusanyo ya 

mapato ya vituo na taarifa za wateja kwa ujumla.  Aidha 

Halmashauri inaendelea kufunga mfumo kwenye vituo 

vilivyabaki. 

 

7.0 SEKTA YA MAZINGIRA NA UDHIBITI WA TAKA NGUMU 

Shughuli za usafi na uhifadhi wa mazingira katika kipindi cha mwaka 

wa fedha 2021/2022 zimeendelea kuboreshwa kwa  kufanya 

yafuatayo:- 

i) Kubinafsisha shughuli za usafi wa mazingira kwa Kampuni moja 

kuhudumia Kata 12 na vikundi 13 kuhudumia Kata 14. 

ii) Kubinafsisha usafi wa masoko ya Chifu Kingalu, Mawenzi na 

Mjimpya kwa Kampuni ya usafi. 

iii) Kuweka utaratibu kwa Wazabuni wa kuzoa taka kukodi magari 

ya Manispaa. 

iv) Kubinafsisha huduma ya utunzaji wa bustani na mizunguko ya 

barabara kwa Mzabuni. 

v) Kubinafsisha huduma ya kusafisha barabara na mifereji ya maji 

ya mvua.  Barabara zilizobinafsishwa zina urefu wa kilometa 

51.9. 
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vi) Barabara za katikati ya mji zenye urefu wa kilometa 4 

kufanyiwa usafi wa Kampuni ya usafi. 

vii) Kufanya mapitio ya ada ya uzoaji wa taka ili zikidhi gharama za 

usafi. 

 

8.0 KUHUSU UTAWALA BORA:  

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro imeendelea kusimamia 

matumizi ya misingi ya utawala bora ambao ni utawala wa 

kidemokrasia, ushirikishwaji wa umma, utawala wa kisheria, haki na 

usawa kwa watu wote, uwazi katika kuendesha shughuli za 

maendeleo, uwajibikaji katika utendaji na uadilifu.    

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 Halmashauri 

imeshuhudia kuongezeka kwa uwajibikaji miongoni mwa watumishi wa 

umma, kupungua kwa malalamiko yanayohusiana na utoaji huduma, 

vikao na mikutano kuendeshwa kwa mujibu wa ratiba na kuongezeka 

kwa ushiriki wa wananchi katika mikutano hiyo. 

 

i) Upandishaji vyeo Watumishi 

Baada ya Serikali ya awamu ya sita kuidhinisha upandishaji 

vyeo watumishi nchini, Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro 

imewapandisha vyeo jumla ya watumishi 949 kwa mchanganuo 

ufuatao:_  

 Idara ya Elimu Msingi ni 647 

 Idara ya Elimu Sekondari 239 

 Idara ya Afya 43 

 Watumishi wengine 20 

Jumla         949 

 

9.0 SEKTA YA MAENDELEO Y A JAMII  

Katika mwaka wa fedha 2021/2022, Halmashauri imetoa mikopo  

yenye thamani ya Tshs. 631,150,000.00  kwa vikundi 60 ambapo 

kiasi cha Tshs. 409,000,000.00 kwa vikundi 39 vya Wanawake na 

Tshs. 186,000,000.00 kwa vikundi 16 vya vijana na Tshs. 

36,150,000.00 kwa vikundi 05 vya wenye Ulemavu. 

 

Idara imeendelea kuhamasisha uundaji na usajili wa vikundi ambapo 

Jumla ya vikundi 453 vya huduma ndogo ya kifedha vimesajiliwa. Pia 

vikundi 379 vya kijamii vimepata usajili hivyo kufanya vikundi 

vilivyosajiliwa kuwa 832. 
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Idara imeweza kuhamasisha jamii kujiunga na mfuko wa Jamii 

ulioboreshwa ambapo jumla ya Kaya 2,230, zenye wanufaika 11,540 

zimeandikishwa na kuingiza kiasi cha Tshs. 66,900,000.00. 

 

10.0 MPANGO WA KUNUSURU KAYA MASKINI (TASAF III(II) 

Manispaa ni miongoni mwa Halmashauri 186 zinazotekeleza TASAF 

awamu ya tatu sehemu ya pili kupitia Mpango wa kunusuru Kaya 

maskini, wenye malengo ya kuwezesha kaya za walengwa kutumia 

fursa za kuongeza kipato, huduma za jamii na kuwekeza katika 

kuendeleza watoto wao pia kuwezesha kaya maskini kuongeza kipato, 

fursa   na uwezo wa kugharamia mahitaji muhimu na msisitizo 

mkubwa ukiwa katika mambo yafuatayo:- 

 

i) Kuwezesha kaya kufanya kazi na kuongeza kipato;  

ii) Kuwezesha kaya za walengwa kuongeza rasilimali zalishi na 

kuongeza vitega uchumi;  

iii) Kuwekeza katika watoto ili kuleta matokeo chanya yatakayodumu 

kwa muda mrefu;  

iv) Kuboresha upatikanaji wa huduma za maji, afya na elimu;  

v) Kukuza uchumi wa eneo unakofanyika utekelezaji kutokana na 

matokeo ya Mpango.  

 

Kuanzia Julai 2021 hadi Juni, 2022 Halmashauri ya Manispaa ya 

Morogoro ina jumla ya walengwa 3,607 kutoka katika Mitaa 258 kwa 

Kata zote 29 inayotekeleza mpango wa kunusuru Kaya masikini 

(TASAF III).   

 

Uhawilishaji fedha kwa Kaya Maskini Mafanikio:- 

i) Kupitia Mpango wa TASAF kwa kipindi cha mwaka wa fedha 

2021/2022 Manispaa ya Morogoro ilipokea jumla ya shilingi 

744,677,933.00 kutoka TASAF makao makuu na kufanya 

uhawilishaji kwa Walengwa wa kaya Maskini 3,604 moja kwa 

moja haya ni malipo ya vipindi vitano tu vya malipo 

(Julai/Agosti, 2021 - Machi/Aprili, 2022). 

 

ii)  Walengwa wa Mpango wameweza kukuza kipato cha familia na 

kuwa na uwezo wa kupata milo mitatu kwa siku Walengwa 

1,937 waliotembelewa walithibitisha.  
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iii) Walengwa 137 toka mitaa mbalimbali ya mpango walihojiwa 

kupitia ruzuku wameweza kupata fedha ambazo zinawasaidia 

kulima mashamba ya mahindi na Alizeti. 
 

iv) Kupitia ruzuku hii kuna walengwa takribani 2001 sawa na 

asilimia 56 wameweza kuanzisha biashara ndogo ndogo za 

kuuza ndizi, magenge, ufugaji wa mifugo kama Mbuzi, Nguruwe 

n.k. 
 

v) Walengwa 1,602 (me 39 na ke 1,602) wameweza kuunda 

vikundi 132 na kujiwekea akiba ya Tsh.21,810,800.00 

kupitia utaratibu wa kuweka na kuwekeza na wanakopeshana 

wao kwa wao, hivyo wameweza kukuza uchumi wa kaya kwa 

kuendesha miradi/biashara ndogondogo. 
 

vi) Pia Walengwa wameweza Kuongeza uwezo wa kuhudumia 

mahitaji ya shule kwa watoto wao kama madaftari, sare za 

shule na mahitaji mengine ya msingi 

 

 

HMM/BM/2/ 

2022/2023 

Kuridhia 

Agenda za 

Mkutano 

 

Baraza la Madiwani liliridhia agenda zifuatazo:- 

1. Kufungua Mkutano. 

2. Kumchagua Naibu Meya wa Manispaa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 

2022/2023. 

3. Kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu kwa kipindi cha mwaka wa 

fedha 2022/2023. 

4. Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa Halmashauri kwa mwaka 

2021/2022. 

5. Kupitisha ratiba ya vkao vya Halmashsuri na Kamati za Halmashauri kwa 

kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023. 

6. Kufunga Mkutano. 

 

 

HMM/BM/3/ 
2022/2023 
Kumchagua 
Naibu Meya 
wa Manispaa 
kwa kipindi 
cha mwaka wa 
fedha 
2022/2023. 

1.0 Mkurugenzi wa Manispaa (Katibu) alieleza kuwa alimuandikia barua Katibu 

wa CCM Wilaya yenye kumb. Na.A30/MMC-237/78 ya tarehe 13/6/2022 ili 

afanye uchaguzi wa jina la Naibu Meya wa Manispaa wa mwaka wa fedha 

2022/2023 na kuliwasilisha kabla ya tarehe 30/6/2022 ili kufanya uchaguzi. 

Katibu wa CCM Wilaya aliandika barua kwa Mkurugenzi wa Manispaa yenye 

Kumb. Na.CCM/W/MG/Vol.3/158/24 ya tarehe 14/07/2022 ikimtambulisha 

Mheshimiwa Mohamed Yahaya Lukwele kuwa Naibu Meya wa Manispaa kwa 

kipindi cha mwaka 2022/2023.  
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2.0 Kwa kuwa Baraza la Madiwani la Manispaa ya Morogoro linaundwa na 

Waheshimiwa Madiwani wa Chama kimoja cha CCM na kwa kuzingatia 

Kanuni ya kudumu ya Halmashsuri ya Manispaa ya Morogoro Namba 10 (4), 

Wajumbe walitangaziwa kuwa ikiwa kutakuwa na jina moja la mgombea 

zitapigiwa kura za siri za “ndiyo” au “hapana” na endapo kura za ndiyo 

zitazidi asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa basi mgombea atatangazwa 

kuwa mshindi. 

2.1  

2.2 Kabla ya uchaguzi Mheshimiwa Mohamed Yahaya Lukwele Naibu Meya 

aliyemaliza muda wake aliwashukuru Wajumbe na Wataalamu kwa kumpa 

ushirikiano katika kipindi chote alichokuwa madarakani. Aidha, aliwaomba 

Wajumbe kumpa kura zote za ndiyo katika uchaguzi wa nafasi ya Naibu Meya 

kwa mwaka wa fedha 2022/2023. Baada ya kusema hayo Naibu Meya 

aliemaliza muda wake alijiuzuru ili kupisha uchaguzi.  

2.3  

2.4 Utaratibu wa uchaguzi wa Naibu Meya wa Manispaa kwa mwaka wa 

fedha 2022/2023. Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Manispaa 

(Katibu) alimteua Ndugu Samwel Tyeah- Mwanasheria wa Manispaa kuwa 

msimamizi wa uchaguzi wa Naibu Meya wa Manispaa ya Morogoro. Wajumbe 

walipiga kura za siri na matokeo yalikuwa kama ifuatavyo:- 

 Wajumbe waliopiga kura…..38 

 Kura zilizoharibika………………0 

 Kura za hapana …………………0 

 Kura halali za ndiyo…………..38 

Kwa mamlaka aliyopewa, Mwanasheria wa Manispaa alimtangaza 

Mheshimiwa Mohamed Yahaya Lukwele kuwa Naibu Meya wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Morogoro kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023. Naibu Meya 

aliwashukuru Wajumbe kwa kumpa kura za ndiyo kwa asilimia 100. 

 

 

HMM/BM/4/ 
2022/2023 
Kuteua 
Wajumbe wa 
Kamati za 
Kudumu kwa 
kipindi cha 
mwaka wa 
fedha 
2022/2023. 

Mstahiki Meya aliwaomba Wajumbe waridhie kuvunja Kamati ya Bodi ya 

Ngozi kwa kuwa haipo hai pia aliomba idhini ya kuunda Kamati Ndogo ya 

Afya ili kusimamisha masuala ya Zahanati na Vituo vya Afya vya Manispaa. 

Wajumbe wa Baraza la Madiwani waliridhia maombi hayo. Kabla ya kuunda 

Kamati Wenyeviti wa Kamati za Huduma za Uchumi, Eimu na Afya, Mipango 

miji na Mazingira, na Maadili ya Madiwani walijiuzuru kwa niaba ya Kamati 

zao. Kwa mamlaka aliyopewa, Mstahiki Meya aliunda Kamati za Kudumu, 

Kamati Ndogo na Kamati nyingine na Baraza iliridhia. Kamati ziliundwa kama 

ifuatayo:- 

 

1. KAMATI YA FEDHA NA UONGOZI. 
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NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Pascal M. Kihanga Mstahiki Meya - Mwenyekiti 

2)  Mhe. Mohamed Yahaya Lukwele Naibu Meya -  Mjumbe 

3)  Mhe. Abdulaziz Mohamed (MB) Mjumbe  

4)  Mhe. Ally Rashid Kalungwana Mjumbe  

5)  Mhe. Amini Abdallah Tunda Mjumbe   

6)  Mhe. Zamoyoni J. Abdallah Mjumbe  

7)  Mhe. Salma Bonzo Mbandu Mjumbe  

8) Mhe. Latifa Ganzel Mjumbe  

9) Mhe. Peter Joel Dhahabu Mjumbe  

10) Mhe. Selestini  Savin Mbilinyi  Mjumbe  

11) Mhe. Eng. Hamis Hamad Ndwata Mjumbe  

 

2.  KAMATI YA HUDUMA ZA UCHUMI, ELIMU NA AFYA: 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1 Mhe. Amini Abdallah Tunda Mwenyekiti 

2 Mhe. Pascal M. Kihanga Mstahiki Meya – Mjumbe  

3 Mhe. Dr. Christine Ishengoma(Mb) Mjumbe 

4 Mhe. Abdallah Ally Meya Mjumbe  

5 Mhe. Thomas Benedict  Butabile Mjumbe  

6 Mhe. Melichior Peter Mwamnyanyi Mjumbe  

7 Mhe. Zuber George Mkalaboko Mjumbe  

8 Mhe. Selestini  Savin Mbilinyi Mjumbe  

9 Mhe. Emmy Kiula  Rajabu Mjumbe  

10 Mhe. Namala Johaness Mchunguzi Mjumbe  

11 Mhe. Hassan Madadi Maringo Mjumbe  

12 Mhe. Peter Joel Dhahabu Mjumbe  

13 Mhe. Rahma Lashayo Maumba Mjumbe  

14 Mhe. Gilbert Barnabas Mtafani Mjumbe  

15 Mhe. Marco Mathias Kanga Mjumbe  

16 Mhe. Zamoyoni J. Abdallah Mjumbe  

17 Mhe. Amina H. Zihuye Mjumbe  

18 Mhe. Mwanaidi E. Ngulungu Mjumbe  

19 Mhe. Aisha Ahmad Kitime Mjumbe  

20 Mhe. Lt. Col. (Mst) Ahmed Salum 

Mazora 

Mjumbe  

21 Mhe. Rashid Ramadhani Matessa Mjumbe  

 

3. KAMATI YA MIPANGOMIJI NA MAZINGIRA: 
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NA JINA KAMILI NAFASI 

1 Mhe. Ally Rashid Kalungwana Mwenyekiti  

2 Mhe. Pascal M. Kihanga Mstahiki Meya – 

Mjumbe 

3 Mhe. Abdulaziz Mohamed Abood (Mb) Mjumbe  

4 Mhe. Norah Mzeru (Mb) Mjumbe  

5 Mhe. Hamisi Ally Kilongo Mjumbe  

6 Mhe. Salum Mrisho Chunga   Mjumbe  

7 Mhe. Samwel Msuya Mjumbe  

8 Mhe. Seif Zahoro Chomoka Mjumbe  

9 Mhe. Zinduna Kombo Selemani Mjumbe  

10 Mhe. Eng. Hamis Hamad Ndwata Mjumbe  

11 Mhe. Madaraka Steven Bidyanguze Mjumbe 

12 Mhe. Abdallah Mohamed Chamgulu Mjumbe  

13 Mhe. Juma Issa Kiduka Mjumbe  

14 Mhe. Athuman Omary Lujuo Mjumbe  

15 Mhe. Warda O. Bazia Mjumbe  

16 Mhe. Joel Albart Kisome Mjumbe  

17 Mhe. Majuto Athumani Mbuguyu Mjumbe  

18 Mhe. Hadija K. Kibati   Mjumbe  

19 Mhe. Salima Bonzo Mbandu Mjumbe  

20 Mhe. Grace L. Mkumbae Mjumbe  

21 Mhe. Latifa Said Ganzel Mjumbe  

 

4. KAMATI YA KUDHIBITI UKIMWI: 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Mohamed Yahaya Lukwele Naibu Meya - 

Mwenyekiti 

2)  Mhe. Pascal M. Kihanga Mstahiki Meya - Mjumbe  

3)  Mhe. Abdulaziz Mohamed (Mb) Mjumbe  

4)  Mhe. Norah Mzeru (Mb) Mjumbe  

5)  Mhe. Dr. Christine Ishengoma (Mb) Mjumbe  

6)  Mhe. Marco Mathias Kanga  Mjumbe  

7)  Mhe. Mwanaidi E. Ngulungu       Mjumbe  

8)  Mhe. Amina H. Zihuye Mjumbe  

9)  Mhe. Zuberi Gerge Mkalaboko Mjumbe 

 

 

 

5. KAMATI YA MAADILI: 



 

22 
 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Madaraka Steven Bidyanguze Mwenyekiti 

2)  Mhe. Emmy Kiula  Rajabu Mjumbe 

3)  Mhe. Melichior Peter Mwamnyanyi Mjumbe  

4)  Mhe. Thomas Benedict  Butabile Mjumbe  

5)  Mhe. Zinduna Kombo Sulemani Mjumbe  

6)  Mhe. Majuto Athumani Mbuguyu Mjumbe 

 

6. KAMATI NDOGO YA MAZINGIRA 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Hamisi Ally Kilongo Mwenyekiti 

2) Mhe. Ally Rashid Kalungwana Mjumbe  

3) Mhe. Joel Albart Kisome Mjumbe  

4) Mhe. Samwel  A. Msuya Mjumbe 

5) Mhe. Grace L. Mkumbae Mjumbe  

6) Mhe. Athuman Omary Lujuo Mjumbe  

 

7. KAMATI YA NDOGO YA AFYA: 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Aisha Ahamadi Kitime Mwenyekiti 

2)  Mhe. Amini Abdallah Tunda Mjumbe 

3)  Mhe. Hassan Madadi Maringo Mjumbe  

4)  Mhe. Namala Johanes Mchunguzi Mjumbe 

5)  Mhe. Abdallah Ally Meya Mjumbe 

6)  Mhe. Rashid Ramadhani Matessa Mjumbe 

 

8. KAMATI YA KUGAWA ARDHI: 

NA JINA KAMILI NAFASI 

7)  Mhe. Juma Issa Kiduka Mjumbe 

8)  Mhe. Warda O. Bazia Mjumbe 

 

9. WAJUMBE WA MKUTANO MKUU WA AGM MSAMVU 

PROPERTIES: 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Pascal M. Kihanga Mstahiki Meya 

2) Mhe. Seif Zahoro Chomoka 

 

Mjumbe 

 

 

10. MFUKO WA JIMBO: 
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NA JINA KAMILI NAFASI 

1)  Mhe. Abdul Aziz Mohamed (Mb) Mwenyekiti 

2)  Mhe. Rahma Lashayo Maumba Mjumbe 

3)  Mhe. Salum Mrisho Chunga   Mjumbe 

4)  Ndg. Bright Sospeter  WEO - Mjumbe 

5)  Ndg. Prisca C. Mawallah WEO - Mjumbe 

 

11. ALAT  MKOA 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1) Mhe. Pascal M. Kihanga Mstahiki Meya 

2) Mhe. Abdulaziz Mohamed (Mb) Mjumbe 

3) Mhe. Gilbert Barnabas Mtafani Mjumbe 

4) Mhe. Hadija K. Kibati    Mjumbe 

 

12. BODI YA AJIRA 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1) Mhe. Abdallah Mohamed Chamgulu Mjumbe 

 

13. BODI YA MORUWASA 

NA JINA KAMILI NAFASI 

1) Mhe. Lt. Col. (Mst) Ahmed Salum 

Mazora 

Mjumbe 

 

Aidha demokrasia iitumika katika kuwachagua Wenyeviti wa Kamati ya 

Huduma za Uchumi, Elimu na Afya, Mipangomiji na Mazingira Maadili ya 

Madiwani, Kamati Ndogo ya Afya na Kamati Ndogo ya Mazingira. 

 

HMM/BM/5/ 

2022/2023 

Kujadili taarifa 

ya utendaji na 

uwajibikaji wa 

Halmashauri 

kwa mwaka 

wa fedha 

2021/2022. 

Taarifa iliwasilishwa, ilipokelewa na iliridhiwa na Wajumbe. 
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HMM/BM/6/ 

2022/2023 

Kupitisha ratiba ya 
vikao vya Halmashsuri 
na kamati za 
Halmashauri kwa 
kipindi cha mwaka wa 
fedha 2022/2023. 

Baraza la Madiwani lilipokea na kuridhia ratiba ya vikao vya Halmashauri na Kamati zake kwa kipindi cha 

mwaka wa fedha 2022/2023 kama ifuatavyo:- 

 

 

i) KAMATI ZA KUDUMU KWA KIPINDI CHA JULAI, 2022 HADI JUNI, 2023  

NA. KAMATI 2022 2023 

JUL AUG SEP OKT NOV DES JAN FEB MACHI APR MEI JUNI 

1)  Fedha na Uongozi   3 ziara 

4 kikao 

24 ziara 

25 kikao 

20 19 ziara 

20 kikao 

17 20 18 ziara 

19 kikao 

16 16 19 ziara 

20 kikao 

18 20 

2)  Huduma za Uchumi, Elimu na Afya 25 ziara 

26kikao 

  10 ziara 

11 kikao 

  05 ziara 

06 kikao 

  5 ziara 

6 kikao 

  

3)  Mipangomiji na Mazingira 27ziara 

28 kikao 

  12 ziara 

13 kikao 

  09 ziara 

 10 kikao 

  11 ziara 

12 kikao 

  

4)  Kudhibiti UKIMWI 29 ziara 

29 kikao 

  17 ziara 

17 kikao 

  11 ziara 

11 kikao 

  14 ziara 

14 kikao 

  

5)  Maadili ya Madiwani  5  20   18   20   

6)  Bodi ya Huduma za Afya 25   28   23   21   

7)  Uwasilishaji wa taarifa za Kata 

(Madiwani) 

 9  25   26   24   

8)  Kamati  za Vyama Madiwani   10  26   30   25   

9)  Baraza la Madiwani  11  27   31   27  30 

10)  *Kamati ya Ushauri Wilaya              

11)  Kamati ya Wataalamu wa 

Halmashauri 

15 22 12 05 10 13                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  3 9 10 4 11 13 

12)  Baraza la Wafanyakazi     25       28 

13)  Bodi ya Zabuni 08   28   28   28   
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ii) KAMATI NDOGO KWA KIPINDI CHA JULAI, 2022 HADI JUNI, 2023 

 

NA. KAMATI 2022 2023 

  JUL AUG SEP OKT NOV DES JAN FEB MACHI APR MEI JUNI 

1)  Vibali vya Ujenzi 5 ziara 
5 kikao 
22 ziara 
22 kikao 

9 ziara 
9 kikao 
22 ziara 
22 kikao 

8 ziara 
8  kikao 
19  ziara 
19 kikao 

6 ziara 
6 kikao 
19 ziara 
19 kikao 

 3 kikao 
3 ziara 
30 kikao 
30 ziara 

2 ziara  
2 kikao 
23 ziara 
23 kikao 

4 ziara    
4 kikao 
19 ziara 
19 kikao 

6 ziara  
6 kikao 
24 ziara 
24 kikao 

6 ziara   
6 kikao 
24 ziara 
24 kikao 

6 ziara  
 6 kikao 
25 ziara 
25 kikao 

5 ziara  
5 kikao 
25 ziara 
25 kikao 

2 ziara  
2 kikao 
26 ziara 
26 kikao 

2)  * Kugawa Ardhi             

3)  * Uongozi wa Mradi wa Upimaji 

Viwanja           4,000 

            

4)  Leseni za Vileo   15      16    

5)  Kudhibiti UKIMWI mahali pa kazi 8   7   5   6   

6)  Watumishi wote wa Halmashauri 

ya Manispaa ya Morogoro 

29      28      

7)  Kamati ya Nyumba 28   31   31   27   

9) *Bodi ya Ajira *6   *7   *13   *6   

10) Kamati ya Ukaguzi 8   7   11   12   

11) Kamati Ndogo ya Mazingira 

 

11 ziara 

11 kikao 

     2 ziara 

2 kikao 

  5 ziara 

5 kikao 

  

12) Kamati ya Mikopo ya Wilaya 29   28   23   22   

13) Kamati ya Lishe 29   21   27   29   

14) * Kamati ya Mfuko wa Jimbo             

15) Kamati tendaji Baraza la 

Wafanyakazi 

    18       23 

16 Kamati ya Mipangomiji ya 

Wataalam 

1 ziara 

1 kikao 

 24ziara 

24 kikao 

 29 ziara 

 29 kikao 

 28 ziara 

 28 kikao 

 29 ziara 

29 kikao 

 29 ziara 

30kikao 

13 ziara 

13 kikao 

 24 ziara 

24 kikao 

 23 ziara 

 24 kikao 

 28 ziara 

28 kikao 

 30 ziara 

31 kikao   

 27 ziara 

28 kikao 

17 Kamati Ndogo ya Afya 22   6   4   3   
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HMM/BM/7/ 

2022/2023 

Kufunga 

Mkutano 

Kabla ya kufunga mkutano, Mstahiki Meya aliwakaribisha Viongozi wafuatao 

ili waongee na Wajumbe wa Baraza la Madiwani. 

 

1. Katibu wa CCM Wilaya:- 

Alilipongeza Baraza la Madiwani na Wataalamu kwa kutoa taarifa nzuri ya 

utendaji yenye takwimu. Aidha aliipongeza Halmashauri kwa kufikisha 

zaidi ya asilimia 85 ya makusanyo ya mapato kwa mwaka wa fedha 

2021/2022. Alitoa pongezi kwa Wajumbe wa Kamati ya Fedha na Uongozi 

kwa kusimamia vizuri makusanyiko ya mapato ya Halmashauri hivyo 

kusimamia utekelezaji wa ilani ya CCM ya mwaka 2020-2025. Alishauri 

Halmashauri ianzishe miradi ya kimkakati ili kuweza kufikia azma ya kuwa 

Jiji.  

 

Kuhusu mapipa ya taka:- 

Alishauri kuwa Halmashauri itengeneze mapipa ya taka ya kuhifadhia taka 

ngumu kwa kutumia chuma chakavu na yasambazwe Mitaani. 

 

2. Salaam za Katibu Tawala Wilaya:- 

Alilipongeza Baraza la Madiwani na Halmashauri kwa mafanikio 

yaliyopatikana kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022. 

 

3. Salaam za Mkurugenzi wa Manispaa. 

Mkurugenzi wa Manispaa alikishukuru Chama Cha Mapinduzi kwa 

kulisimamia vizuri Baraza la Madiwani na Wataalamu wa Halmashauri na 

kutoa ushauri na kuwaongoza katika utendaji na usimamizi ili kufikia 

malengo ya makusanyo ya mapato ya Halmashauri na utekelezaji wa ilani 

ya CCM ya mwaka 2020-2025. Aidha aliwashukuru Waheshimiwa 

Madiwani na Watendaji wa Halmashauri kwa kumpa ushirikiano katika 

utekelezaji wa majukumu yake na aliomba ushirikiano huo uendelee. 

Alitaja baadhi ya mafanikio yaliyopatikana kuwa ni pamoja na ukusanyaji 

wa mapato ya Halmashauri kwa kufikisha asilimia zaidi ya 85 kwa mwaka 

wa fedha 2021/2022, Utawala Bora, Usafi wa Mazingira, Mipangomiji na 

Afya ambapo Serikali Kuu imeleta watumishi 18 wa Afya kuhudumia 

zahanati 6 mpya za Manispaa. 

 

Baada ya salaam hizo Mstahiki Meya aliwashukuru Wajumbe na Viongozi 

waliohudhuria mkutano na kutoa hoja mballimbali. Aidha aliwapongeza 

Waheshimiwa Madiwani, Waheshimiwa Wabunge na Wataalamu wote kwa 

kumpa ushirikiano ili kufikia azma ya Halmashauri kuwa Jiji. 
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Baada ya kusema hayo, Mstahiki Meya alifunga mkutano saa 7:10 

mchana. 

 

 

      Muhtasari umethibitishwa tarehe ………………………..………………………… 

 

 

 

………………………………         ……………………………… 

Mhe. Pascal M. Kihanga                     Ndg. Ally H. Machela 

     MSTAHIKI MEYA                      MKURUGENZI WA MANISPAA                       

      MWENYEKITI                                       KATIBU 
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YATOKANAYO NA MKUTANO WA KAWAIDA WA BARAZA LA MADIWANI ULIOFANYIKA TAREHE 28/04/2022  

 

MUHT. NA AZIMIO MTEKELEZAJI UTEKELEZAJI 

HMM/BM/81/ 

2021/2022 

Kufungua 

Mkutano 

 

1.0 Kuhusu mikataba ya 

Wafanyabiashara eneo la 

Zimamoto 

Aliagiza kuwa mikataba 51 ya 

Wafanyabiashara eneo la Zimamoto 

ambayo haipo rasmi ifutwe na 

kuingiwa na Halmashauri ya 

Manispaa ya Morogoro na kulipa 

Mapato ya Halmashauri. 

 

Mwenyekiti wa 

Kamati ya 

Fedha na  

Uongozi (MS, 

MTO, MT) 

 

 

 

 2.0 Kuhusu stendi ya Daladala 

Mafiga 

Aliagiza kuwa Stendi ya Daladala 

Mafiga ifanye kazi, magari yote 

yanayoenda Wilayani yaanzie hapo. 

 

Mwenyekiti wa 

Kamati ya 

Huduma za 

Uchumi, Elimu 

na Afya (MD) 

 

 

 3.0 Kuhusu wauza mbogamboga na 

matunda katikati ya mji 

Menejimenti iwasilishe mchanganuo 

wa fedha Shs 200,000,000.00 za 

ujenzi wa mabanda ya 

Wafanyabiashara ndogo ndogo eneo 

la Zimamoto wenye kikao kijacho cha 

Mwenyekiti wa 

Kamati ya 

Fedha na  

Uongozi (ME) 
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Kamati ya Fedha na Uongozi kisha 

kwenye mkutano ujao wa Baraza la 

Madiwani. 

HMM/BM/86/ 

2021/2022  

Taarifa za 

Kamati za 

kudumu na 

Kamati 

nyinginezo 

4.0 Kamati ya Fedha na Uongozi kwa 

kipindi cha robo ya tatu Januari 

– Machi, 2021/2022. 

Baraza la Madiwani lilimuagiza 

Mkurugenzi wa Manispaa kuiandikia 

barua Mamlaka ya Maji Safi na Maji 

Taka Morogoro (MORUWASA) ili iache 

kudai vibali vya ujenzi kwa nyumba 

zilizokwisha jengwa kuanzia mwaka 

2015 kurudi nyuma. 

 

Mwenyekiti wa 

Kamati ya 

Huduma za 

Uchumi, Elimu 

na Afya (ME) 

 

HMM/BM/89/ 

2021/2022 

Taarifa 

mbalimbali 

5.0 Kuhusu Stendi ya Daladala 

Mafiga 

Baraza lilimuagiza Mkurugenzi wa 

Manispaa, Wataalamu wa Manispaa 

na SUA waende katika stendi ya 

Daladala Mafiga kuangalia kama 

kilichofanyika pale kina tija kwa 

Halmashauri ya Manispaa ya 

Morogoro na SUA na awasilishe 

taarifa kwenye Mkutano maalumu wa 

Baraza la Madiwani. 

 

Mwenyekiti wa 

Kamati ya 

Fedha na  

Uongozi (MESO) 

 

 


