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HOTUBA   YA   MSTAHIKI   MEYA   WA   MANISPAA   YA   MOROGORO  

MHE. PASCAL M. KIHANGA KATIKA MKUTANO WA KAWAIDA WA MWAKA WA 

BARAZA LA MADIWANI LA HALMASHAURI   YA  MANISPAA  YA  MOROGORO 

TAREHE 30/06/2023  

 

Mhe. Naibu Meya, 

Waheshimiwa Wabunge, 

Waheshimiwa Madiwani, 

Mkurugenzi wa Manispaa, 

Wakuu wa Divisheni na Vitengo, 

Watendaji wote, 

Wanahabari, 

Ndugu Wananchi, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Awali ya yote nachukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kufika 

hapa tukiwa na afya njema. Pia nawakaribisha Wananchi wote mliohudhuria mkutano  

huu wa leo.   

 

Ninawashukuru Watendaji na Wadau wote wa Halmashauri walioshiriki kwa pamoja kwa 

namna moja au nyingine katika kuandaa mkutano huu. 

 

Ninawashukuru Wananchi wote kupitia Mabaraza ya Maendeleo ya Kata na katika vikao 

vilivyofanyika katika nyakati na ngazi mbalimbali.  Ninapenda kuwahakikishia kuwa 

mawazo yenu yamezingatiwa kwa kadiri ilivyowezekana katika uandaaji wa mkutano huu. 

 

Aidha, ninawashukuru wote mliotenga muda wenu leo kuhudhuria Mkutano huu muhimu. 

Kuwepo kwenu hapa ni kielelezo cha kutambua umuhimu wa kushiriki mkutano huu na 

kufahamu hali ya utoaji wa huduma na mipango mbalimbali ya maendeleo ya Manispaa 

yenu. 

 

Napenda kutumia nafasi hii kuwapongeza Waheshimiwa Madiwani na Watendaji wote wa 

Halmashauri kwani kutokana na ushirikiano wao tumeweza kutekeleza majukumu 

mbalimbali kwa ufanisi mkubwa.  Ninawashukuru sana. 

Ninatambua na ninafurahi sana uwepo wa Waandishi wa habari kwani kupitia kwenu 

taarifa zitaweza kuwafikia Wananchi ambao hawakuweza kuwa nasi hapa leo. Kwenu 

wote ninasema ahsanteni sana. 
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Ninamuomba Mwenyezi Mungu atuongoze katika kupitia na kutolea maamuzi yote 

yatakayojadiliwa. 

 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 

Halmashauri kupitia Kamati zake za Kudumu na Baraza la Madiwani imetekeleza azma 

yake ya kuboresha na kuinua hali ya maisha ya wakazi wa Manispaa ya Morogoro kwa 

kutoa huduma bora na endelevu za kijamii, kiuchumi na kudumisha utawala bora 

unaozingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika kipindi chote cha mwaka wa fedha 

2022/2023.  

 

Katika kutekeleza azma hii yapo mafanikio mbalimbali ambayo Halmashauri imeyapata. 

Utekelezaji na mafanikio hayo umezingatia Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) pamoja 

na Mikakati ya Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania (MKUKUTA). Mafanikio 

hayo ni kama ifuatavyo:- 

 

MAPATO NA MATUMIZI YA HALMASHAURI KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023  

Mapato  

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ilipokea na kukusanya fedha kwa mwaka 2022/2023 

jumla ya Tshs. 80,823,086,209.00 ambayo ni sawa na asilimia 95 ya makadirio ya Tsh. 

84,561,722,000.00 ya mwaka 2022/2023, kama ifuatavyo:- 

 Mapato ya Ndani (Own Source) yalikuwa ni Tshs. 12,653,562,636.00 ambayo ni sawa 

na asilimia 100 ya makisio ya Tshs. 12,654,400,000.00 ya mwaka 2022/2023 kwa 

mapato ya ndani.  

 Miradi ya maendeleo, jumla ya Tshs. 8,497,409,723.00 zilipokelewa kutoka Serikali 

Kuu ambazo ni sawa na asilimia 93 ya makisio ya Tshs. 9,115,045,000.00 ya mwaka 

wa fedha 2022/2023. 

 Mishahara na matumizi mengineyo (OC) jumla ya Tshs. 59,672,113,849.00 

zilipokelewa ambazo ni sawa na asilimia 95 ya makisio ya Tshs. 62,792,277,000.00. 

 

Mikakati ya kufikia malengo 

Halmashauri ina mikakati mbalimbali ya kukusanya mapato kama ifuatavyo:- 

 Kutoa elimu kwa walipa kodi juu ya umuhimu wa kulipa kodi na ushuru kwa ustawi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro. 
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 Kuwa na kikosi kazi maalum cha ufuatiliaji wa mapato ambacho kilianza katika eneo la 

Msamvu na sasa kinaendelea katika vyanzo vingine 

 Kutoa elimu kuhusu ulipaji wa kodi mbalimbali kwa wakati kwa ajili ya maendeleo na 

ustawi wa Manispaa ya Morogoro. 

Matumizi 

Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ilipanga kutumia kiasi cha Tshs. 

84,561,722,000.00 kwa matumizi mbalimbali ikiwemo mishahara, matumizi ya ruzuku, 

matumizi yasiyo ya ruzuku pamoja na miradi ya maendeleo. Hadi kufikia Juni 2023 

Halmashauri ilitumia kiasi cha Tshs. 77,609,466,521.95 sawa na asilimia 92 kwa 

mchanganuo ufuatao:- 

 Mishahara, matumizi ya ruzuku na matumizi yasiyo ya ruzuku Halmashauri ilitumia 

kiasi cha Tshs. 65,561,517,442.17 kati ya Tshs. 69,769,247,200.00 sawa na 

asilimia 94 ya makisio. 

 Miradi ya maendeleo.  Halmashauri ilitumia kiasi Tshs. 12,047,949,079.78 kati ya 

Tshs. 14,792,474,800.00  sawa na asilimia 81 ya makisio.  

 

1.0  DIVISHENI YA VIWANDA, BIASHARA NA UWEKEZAJI  

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 

Divisheni hii imefanikiwa kutekeleza mambo yafuatayo:- 

 Kumetengwa na kupimwa maeneo ya uwekezaji Kiegea. 

 Kuna ongezeko la viwanda vidogo 96 katika Kata za Mkundi, Kingolwira, Lukobe, 

Mafisa, Kichangani na Kihonda. 

 Uanzishwaji wa matumizi ya mfumo mpya wa kukusanyia mapato, urasimishaji wa 

biashara na utoaji wa leseni unaoitwa TAUSI. Mfumo huu unalenga kuongeza uwezo 

wa kukusanya mapato na kuondoa madeni yaliyokuwa yakijitengeneza kwa mfumo wa 

zamani. 

2.0  DIVISHENI YA AFYA, USTAWI WA JAMII NA LISHE  

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi  

Divisheni ya Afya, Ustawi wa Jamii Na Lishe ilipokea fedha kutoka Serikali Kuu na 

Mapato ya ndani na zilitumika kutekeleza miradi ifuatayo;-  
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 A) FEDHA KUTOKA SERIKALI KUU 

 

i. Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
Manispaa ilipokea jumla ya sh. 1,000,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa 
majengo 4 ambayo ni Wodi ya wazazi, Mionzi, jengo la kufulia na dawa, Majengo 
yote yapo katika hatua za umaliziaji. 

 
ii. Ujenzi wa wodi ya wazazi Zahanati ya Konga 

Manispaa ilipokea kiasi cha Tsh 50,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa wodi ya 
wazazi jengo lipo kwenye hatua ya umaliziaji. 

   
B)    FEDHA ZA MAPATO YA NDANI 

Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2022/23 imepeleka jumla ya 
Tshs. 555,000,000 kwa ajili ya kumalizia ujenzi wa  Kituo cha Afya 1 na 
Zahanati 4 ndani ya Manispaa. 

 
Shughuli zifuatazo zimefanyika katika Sekta ya Afya:- 

 
i. Wigo wa dawa zinazopatikana vituoni umeongezeka kutoka asilimia 96.8 mwaka 

2021/2022 mpaka kufikia asilimia 96.91 mwaka 2022/2023. 
 

ii. Katika kipindi cha mwaka 2022/2023 Halmashauri imefanikisha ujenzi wa Zahanati 4 
ambazo ni Uwanja wa Taifa, Mazimbu, Mlapakolo na Kiegea B mchakato wa upatikanaji 
wa vifaa unaendelea kufanyika ili zianze kutoa huduma. Zahanati ya Kauzeni na kituo 
cha Afya Tungi bado zipo kwenye hatua za umaliziaji  . 

 
iii. Katika kipindi cha mwaka 2022/2023 Halmashauri imefanikiwa kufunga mfumo wa ’’ 

Got homis’’ katika zahanati 5 ambazo ni Mwembesongo, Malipula, Misongeni, Kilakala 
na Mjimpya kufanya jumla ya vituo vilivyofungwa mfumo kufikia 10, lengo likiwa ni 
kusimamia makusanyo ya mapato ya vituo na taarifa za wateja kwa ujumla.  Aidha 
Halmashauri inaendelea kufunga mfumo kwenye vituo vilivyobaki. 

 
iv. Kuongezeka kwa wajawazito waliokuwa wakijifungulia katika vituo vya Afya kutoka 

asilimia 97 mwaka 2021/2022 hadi asilimia 98.3 mwaka 2022/2023. 
 

v. Halmashauri imeendelea kuzuia maambukizi ya malaria kwa kugawa vyandarua katika 
Kata 7 zenye maambukizi makubwa ya malaria kwa kina mama wajawazito na watoto 
chini ya miaka 5.  Hivyo kufanya maambukizi ya malaria kupungua kutoka asilimia 5.7 
kwa mwaka 2021/2022 kufikia asilimia 5.3 kwa mwaka 2022/2023. 

 
vi. Kiwango cha maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa wateja waliopimwa kimepungua 

kwa asilimia 3.2 kutoka asilimia 6.6 mwaka 2021/2022 hadi asilimia 3.4 ya mwaka 
2022/2023. 

 
vii. Vituo vya huduma vimeongezeka kutoka 80 mwaka 2021/2022 hadi 86 mwaka 

2022/2023. Ambapo vituo vya serikali jumla ni 29. 
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2.2  Huduma ya Chanjo 
Katika kuhakikisha jamii inakingwa dhidi ya magonjwa ya mlipuko hususani kwa 
watoto chni ya miaka 5 elimu ya chanjo imeendelea kutolewa vituoni na huduma  za 
mkoba ziliyohusisha matembezi ya nyumba hadi nyumba. 

 
Kiwango cha utoaji wa chanjo kwa mwaka 2022/2023 tumefikia asilimia 116 

 
Kasi ya uchanjaji imeongezeka kwa kiasi kikubwa katika baadhi ya chanjo ikiwemo, 
chanjo ya Saratani ya mlango wa kizazi , chanjo ya Uviko 19 na chanjo ya Surua 
Rubella. 

 
Aidha tunategemea kukamilisha miradi ifuatayo:- 

i. Kumalizia ujenzi wa kituo cha Afya Tungi 
ii. Kumalizia Majengo ya kituo cha Afya Lukobe(OPD,Maabara,Wodi ya Wazazi na Jengo 

la Kufuria). 
iii. Kumalizia miundombinu ya zahanati 2 ambazo ni Kiegea B (Nyumba ya mtumishi) na 

Kauzeni. 
iv. Uendelezaji ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Mkundi. 

 
2.3 TAARIFA YA AFYA MAZINGIRA (KINGA) MWAKA 2022/2023- MANISPAA YA 

MOROGORO. 

Shughuli zilizofanyika katika Kitengo cha Afya kinga-afya Mazingira kwa mwaka 
2022/2023 ni shughuli zote za afya ya jamii zikilenga kuikinga jamii na magonjwa ya 
kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza pamoja na kuhakikisha huduma inayotolewa kwa 
jamii ni bora na haiathiri Afya ya mtoaji, afya ya mhudumiwa, na afya ya jamii 

inayozungunga. 

Shughuli hizo ni pamoja na ukaguzi wa maeneo yote muhimu ambayo ni tanuri za kuoka 
mikate (bekari), kwenye viwanda, makanisa, maduka, huduma za vyakula,nyumba za 
kulala wageni,  misikiti, mabenki, nyumba za kuishi, magodown ya vinywaji na vyakula na 
masoko. Pia kuhamasisha uchanjaji wa chanjo ya uviko na kutoa chanjo ya UVIKO, 
kusimamia utoaji wa chanjo zingine zinazotolewa kila siku kama vile surua , polio na 
pepopunda pia kutoa matone ya vitamin A. 

2.4 TAARIFA ZA MAGONJWA YA MILIPUKO NA MIKAKATI YA KUZUIA MAGONJWA 

YA MILIPUKO.  

Hakuna magonjwa ya mlipuko yaliyotokea Manispaa ya Morogoro kwa kipindi hiki cha 

mwaka 2022/2023. 

2.5 MIKAKATI JA KUJIKINGA NA MAGONJWA YA MLIPUKO 

Manispaa ya Morogoro imepitiwa na barabara kuu kutoka kanda ya ziwa ,kutoka nyanda 
za juu kusini kuelekea mikoa ya Pwani, Dar es salaam na kuelekea kusini mwa Tanzania. 
Pia imepitiwa na reli ya kati ikitokea Mwanza/Kigoma kuelekea Dar es salaam. 

Kwa kupitiwa na njia hizo inafanya muingiliano wa watu kutoka mikoa mbalimbali 
kuchanganyikana hapa Manispaa na hivyo kuifanya Manispaa kuwa na hatari ya 
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kusambaa kwa magonjwa ya mlipuko kiepidemiolojia pindi yatokeapo sehemu yoyote 
ya nchi na hivyo Kitengo cha Afya kimekuwa kikichukua tahadhari kila muda kuzuia 

magonjwa ya milipuko. Jitihada zinazofanyika ni pamoja na; 

1. Kusimamia uwekaji wa vifaa vya kunawia mikono kwenye maeneo ya jumuia na 
kuhimiza matumizi ya vitakasa mikono.  

2. Kutoa elimu ya Afya mashuleni, misikitini, makanisani, kwenye vikao, mikutano, 
makongamano na vyombo vya habari. 

3. Kufanya Ukaguzi kwenye maeneo wanapo kula abiria wa mabasi ya mikoani. 
4. Ukaguzi wa nyumba kwa nyumba, maeneo mbalimbali ya biashara na taasisi 

kufanyiwa ukaguzi wa mara kwa mara na kuchukuwa hatua stahiki kwa mujibu wa 
sheria. (kuelimisha, kutoa ilani ya marekebisho, kutoza faini inapobidi na kufungia 
maeneo hatarishi inapobidi) 

5. Kuhimiza upimaji wa afya kwa biashara na huduma mbalimbali kwa mujibu wa sheria. 

2.6 KUNG’ATWA NA MBWA (WANYAMA) 

Katika kipindi cha mwaka 2022/2023, jumla ya watu 187 waling’atwa na mbwa na kati ya 
hao 103 walipatiwa chanjo ya kichaa cha mbwa baada ya kujiridhisha kuwa na 
uwezekano mkubwa wa mbwa waliowang’ata walikuwa na kichaa cha mbwana wengine 
84 walipatiwa chanjo ya pepopunda baada ya kujiridhisha kuwa mbwa waliowang’ata 
hawakuwa na uwezekano wa ugonjwa wa wakichaa cha mbwa lakini waliambiwa kwenda 
kuwaangalia mbwa waliowang’ata kwa siku 10 kama bado wapo hai.. Wagonjwa wengi 

zaidi walitoka kata ya Kihonda (38) 

2.7 MASHINDANO YA USAFI 

Manispaa ya Morogoro imekuwa ikitekeleza kampeni ya kitaifa ya usafi wa 

Mazingirainayoratibiwa na Wizara ya Afya OR-TAMISEMI ikiwa ni pamoja na 

kushindanisha mitaa kwa kila kata ili kupata mtaa 1 ulioshinda ambapo mitaa hiyo 

hushindanishwa ili kupata mtaa safi zaidi kwa Manispaa ambapo mitaa mitano 

huwakilisha Manispaa kitaifa. 

Katika kipindi cha Februari Juni, 2023 michakato ya mashindano ilifanyika kuanzia kata 

husika hadi manispaa na mitaa iliyoshinda kwa kila kata ni kama ifuatavyo;  

MITAA ILIYOSHINDA KWA KILA KATA MWAKA 2023. 

NA. JINA LA MTAA JINA LA KATA ALAMA 

1 MAZIMBU CAMPUS MINDU 94 

2 BOMA ROAD MJI MKUU 93 

3 BIGWA BARABARANI BIGWA 92 

4 AZIMIO KIHONDA 86 
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5 SALUM ABDALLAH KINGO 83 

6 AREA FIVE KICHANGANI 83 

7 BWINILA KILAKALA 77 

8 KINGALU BOMA 77 

9 SABASABA MBUYUNI 76 

10 LITI MLIMANI 76 

11 MGUDENI LUKOBE 75 

12 NYERERE MAFISA 75 

13 NGOMA A MJI MPYA 73 

14 BIMA K/MAGHOROFAN 72 

15 BWAWANI MKUNDI 72 

16 MTONI MZINGA 71 

17 BOMA A MAZIMBU 71 

18 MWEMBENI CHAMWINO 68 

19 MAFIGA B MAFIGA 68 

20 MFURUNI TUNGI 64 

21 KIDIDIMO SUA MAGADU 64 

22 JOHN MAHENGE SABASABA 64 

23 KILALA LUHUNGO 63 

24 GEZAULOLE KAUZENI 62 

25 KIKUNDI SULTAN AREA 60 

26 KIWALANI K/NDEGE 59 

27 JUMAHAMSINI MWEMBESONGO 54 

28 KISWANYA UWANJA WA TAIFA 54 

29 SHULE KINGOLWIRA 45 
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MITAA MITANO ILIYOONGOZA KWA MANISPAA MWAKA 2023. 

NA. JINA LA MTAA JINA LA KATA 

1 BOMA ROAD   (76%) MJI MKUU 

2 JOHN MAHENGE (73%) SABASABA 

3 MAFIGA B (72%) MAFIGA 

4 AREA FIVE (71%) KICHANGANI 

5 SALUM ABDALLAH (69%) KINGO 

 

2.8 UPIMAJI WA AFYA 

Jumla ya watu 4864 wanaojihusisha na vyakula, viwanda, saluni na kazi za usafi 

walipima Afya zao ambapo jumla ya shilingi 9,728,000 zilikusanywa. 

Marehemu wasio na ndugu 

Marehemu wasio na ndugu ni 52 walizikwa katika makaburi ya Kola katika kipiindi cha 

mwaka 2022/2023, wa kiume 40, wakike 11 na fuvu moja la kichwa liliokotwa 

21/3/2023 Bigwa na kuzikwa mwezi April ambapo jinsia yake haikufahamika) 

 

Tiba asili 

Usajili wa muda wa waganga wa tiba asili umeshfanyika ambapo waganga 47 

wamesajiliwa kwa usajili wa muda na waganga 15 wamepata usajili wa kudumu. 

Vituo vya kutolea tiba asili 13 na maduka 26 yalisajiliwa katika kipindi hiki. Pia Ukaguzi 

wa vituo na maduka 98 ulifanyika kwa kipindi cha mwaka 2022/2023. 

 

MIRADI ILIYOTEKELEZWA KWA FEDHA ZA MAPATO YA NDANI. 

3.0  SEKTA YA ELIMU YA SEKONDARI  

 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 

 Manispaa ya Morogoro  kupitia fedha za mapato ya ndani ilipokea kiasi cha Shs. 

432,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya Utawala kwa jumla ya shule 

saba kama mchanganuo unavyoonekana;- 

 

Jedwali hapa chini linaonesha mgawanyo wa fedha uliofanyika. 

JINA LA MRADI HALI YA KAZI KIASI 

Ujenzi wa jengo la Utawala Mazimbu  
Hatua ya 
ukamilishaji 

50,000,000 

Ujenzi wa jengo la Utawala Mbuyuni Modern 
Hatua ya 
ukamilishaji 

50,000,000 
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Ujenzi wa jengo la Utawala Kola 
Hatua ya 
ukamilishaji 

50,000,000 

Ujenzi wa jengo la Utawala Mkundi Mlimani Imekamilika 132,000,000 

Ujenzi wa jengo la Utawala Mwembesongo 
Hatua ya 
ukamilishaji 

50,000,000 

Umaliziaji wa jengo la Utawala Mafiga Imekamilika 50,000,000 

Ujenzi wa jengo la Utawala Tungi 
Hatua ya 
ukamilishaji  

50,000,000 

JUMLA KUU  432,000,000 

 

Aidha, Halmashauri ina jumla ya Shule 55, kati ya hizo 29 ni za Serikali na 26 ni 

za binafsi. Wanafunzi 36,951 wakiwemo wavulana 17,488 na wasichana 19,463 

kati ya Wanafunzi hao, Wanafunzi 28,507 ni wa Shule za Sekondari za Serikali, 

wakiwemo wavulana 13,456 na wasichana 15,051 na wanafunzi 8,444 ni wa 

shule za binafsi wakiwemo wavulana 4,032 na wasichana 4,412. 

 

i) Watumishi wa Divisheni ya Elimu Sekondari 

Divisheni ya Elimu Sekondari ina jumla ya Walimu 1,219 wakiwemo 

wanaume 543 na wanawake 676. Kati ya Walimu hao, Walimu 352 ni 

Walimu wa sayansi na hisabati na Walimu 867 ni wa masomo ya sanaa. 

Aidha Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ina upungufu wa Walimu 105 

wa masomo ya hisabati na sayansi.   

 

a) Miundombinu na samani 

Divisheni ya Elimu ikishirikiana na Mhandisi wa Manispaa inasimamia ujenzi 

wa vyumba vya madarasa, ujenzi wa vyumba vya maabara za sayansi na 

samani.   

 

b) Miundombinu na Samani 
MAHITAJI YALIYOPO UPUNGUFU 

Meza 28,507 25,607 3,382 

Viti 28,507 25,619 3,425 

Nyumba za Walimu 1,219 46 1,173 

madarasa 624 582 42 

 
 
 

c) Taaluma 

Ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha sita mwaka 2022 ni asilimia 99.7.  

Asilimia ya ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha nne ni asilimia 86.4 

mwaka 2022. Jumla wanafunzi 2242 wamechaguliwa kwenda kidato 
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cha tano mwaka 2023. Kati ya wanafunzi hao, wanafunzi 814 

wamechaguliwa tahasusi za sayansi, wanafunzi 1222 wamekwenda 

tahasusi ya sanaa na wanafunzi 208 wamekwenda tahasusi ya biashara. 

Hata hivyo wanafunzi 587 wamechaguliwa kwenda vyuo mbalimbali kati 

ya hao 108 wamechaguliwa kwenda vyuo vya sayansi.  

 

ii) Mikakati ya kukabiliana na changamoto katika elimu ya Sekondari. 

Kuendelea kutenga fedha katika bajeti ya kila mwaka ili kujenga na 

kukarabati miundombinu na samani za shule mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

ujenzi wa vyumba vya madarasa.Kuwajengea uwezo walimu ili kuinua 

kiwango cha ufaulu na kuhakikisha tunafuta sifuri. Pia kuwapatia vitabu vya 

ziada na kiada walimu na wanafunzi, ukamilishaji waa vyumba vya maabara 

ili kuwahamasisha wanafunzi kupenda masomo ya Sayansi. 

 

 

4.0 SEKTA YA ELIMU MSINGI  

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ilipokea 

fedha kisi cha Shs. 2,342,450,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Miundombinu 

mbalimbali ya shule. Mchanganuo wa mapokezi ya fedha hizo ni kama ilivyo hapa 

chini:- 

 Fedha ya BOOST iliyopokelewa katika shule 10 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya 

2, ujenzi wa madarasa 18, ujenzi wa matundu ya vyoo 63, ujenzi wa majengo ya 

Utawala 2 na ununuzi wa samani. 

 Ukarabati wa madarasa 15 katika shule kongwe 10 kiasi kilichopokelewa ni Shs. 

180,000,000.00. 

 Ukamilishaji wa madarasa 6 katika shule 6 kiasi kilichopokelewa ni Shs. 

81,250,000.00 

 Ujenzi wa uzio wa wanafunzi wenye mahitaji maalum Shule ya Msingi Kihonda kisi 

cha Shs. 30,000,000.00. 

 Ujenzi wa shule mpya ya Jitegemee Shs. 400,000,000.00. 

 Ujenzi wa shule mpya ya Kihonda Maghorofani Shs. 250,000,000.00. 

 

Halmashauri imefanikiwa kuongeza idadi ya Wanafunzi walioandikishwa kuanza 

darasa la awali na darasa la kwanza. 
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 Darasa la awali 

Wanafunzi  waliosajiliwa kuingia darasa la awali mwaka 2023 ni 7,919, 

wavulana 4,056 na wasichana 3,863 kwa shule za serikali na binafsi. Hii ni 

sawa na ongezeko la asilimia 9.05.  

 

 Darasa la kwanza 

Wanafunzi  waliosajiliwa kuingia darasa la kwanza mwaka 2023 ni 12,246 kati 

yao wavulana 6,180 na wasichana 6,066 kwa shule za serikali na binafsi. 

Uandikishaji umeongezeka kwa asilimia 4.74. 

 

 Mafanikio ya Sekta ya Elimu Msingi: 

Kumekuwa na ongezeko la miundombinu ikiwemo madarasa, matundu ya vyoo 

na samani katika shule za msingi kwa kiwango cha kuridhisha. Kwa mfano 

madarasa yaliyopo ni 826 na mahitaji ni madarasa 1,793 hadi Juni, 2022. 

Vyoo mahitaji 3233, yaliyopo 940. 

 

Aidha nyumba za walimu zilizopo ni 81 kati ya nyumba 1,966 zinazohitajika 

Juni, 2022.  Pia matundu ya vyoo vya wanafunzi yaliyopo ni 940 ilipofika Juni 

2022 na madawati mahitaji ni 23,698 na yaliyopo ni 16,133 ilipofika Juni 

2022. 

 

Kwa upande wa vitabu uwiano kwa wanafunzi umepungua kutoka 1:3 mwaka 

2022 hadi 1:2 ilipofika Juni 2022. Hali ya vitabu kwa sasa shuleni kuanzia 

darasa la I – V inaridhisha.  Halmashauri imepata vitabu kutoka Taasisi ya 

Elimu Tanzania. 

  

 Mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi 

Waheshimiwa Madiwani Mwaka 2022 mtihani wa kumaliza elimu ya msingi 

ulifanyika mwezi Oktoba, 2022.  Jumla ya watahiniwa 10,525 walisajiliwa 

ambapo wavulana 5,180 na wasichana 5,345. 

Ufaulu wa wanafunzi waliomaliza darasa la saba mwaka 2022 ulikuwa ni 

asilimia 92.5, wanafunzi 9,677 walifaulu wakiwemo wavulana 4,702 na 

wasichana 4,975 kati ya 10,460 waliofanya mtihani wakiwemo wavulana 

5,137 na wasichana 5,323 jumla 10,460. 

 

Aidha Halmashauri inaendelea kutekeleza agizo la  Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania la kuhakikisha kuwa kusiwepo na Mwanafunzi 

anayekaa chini kwa kukosa madawati.  Halmashauri kupitia vyanzo vyake 
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mbalimbali, Serikali Kuu na kushirikiana na Wadau wanaendelea na uchongaji 

wa madawati kama jedwali lifuatalo linavyoonesha. 

 

 MAHITAJI YALIYOPO UPUNGUFU 

Awali  3,586 723 2,686 

Msingi (I – VII) 20,570 14,477 6,093 

JUMLA 23,979 15,200 8,779 

 

 

5.0 SEKTA YA UJENZI  

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro katika mwaka wa fedha 2022/2023, 

Divisheni ya Miundombinu, Uendeshaji wa vijijini na Miji ilijikita katika kuboresha 

miradi mbalimbali katika sekta ya Elimu, Afya na Utawala kama ifuatavyo:- 

i) Sekta ya Afya: 

 Uendelezaji wa ujenzi wa zahanati ya Kauzeni Kata ya Kauzeni.  

 Uendelezaji wa ujenzi wa Zahanati ya Mji Mkuu 

 Uendelezaji wa ujenzi wa Kitu cha Afya Tungi. 

 Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya katika Kata ya Kihonda kwa majengo ya 

Maternity, Radiology, Laundry na Pharmacy. 

 

ii) Sekta ya Elimu: 

 Ujenzi wa majengo ya Utawala shule za Sekondari Kolahill, Tungi, Mkundi 

Mlimani, Mazimbu na Mbuyuni Modern. 

 Ujenzi wa darasa la Awali la mfano shule ya msingi Lukobe 

 Ujenzi wa vyumba vitatu vya madarasa na ofisi pamoja na vyoo matundu 

ishirini na nne (24) shule ya msingi Msamvu B (TEA) 

 Uendelezaji wa ujenzi wa shule ya Sekondari Kata ya Boma 

 Umaliziaji wa vyumba vya madarasa shule za Msingi Juhudi, Tubuyu, 

Mafiga na Bigwa 

 Ukarabati wa vyumba vya madarasa shule za Msingi Mwembesongo, 

Kaloleni, Sabasaba na Mkundi. 

 Ujenzi wa shule Mpya tatu (3) za Msingi Kata ya Mafisa, Chamwino na 

Mindu (vyumba vya madarasa na matundu ya vyoo) – BOOST 

 Ujenzi wa vyumba vya madarasa shule za Msingi Kilongo, Kingolwira, 

Mazimbu A, Nanenane, Mgolole, Bungo na Muungano- BOOST 

 Ujenzi wa mabweni na madarasa shule ya Sekondari Kilakala. 

 

iii) Utawala: 

 Ujenzi wa Jengo la Wamachinga eneo la Fire 
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6.0 SEKTA YA MIPANGO MIJI, ARDHI NA MALIASILI  

Waheshimiwa Madiwani Halmashauri inaendelea kutekeleza Mpango Kabambe wa 

Manispaa (Morogoro Master Plan) ulioidhinishwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi Mwezi Machi 2021. Mpango huo utasimamia uendelezaji na 

ukuaji wa mji kwa kipindi cha miaka 20 hadi kufikia mwaka 2036. 

 

Aidha Halmashauri inaendelea kusimamia mpango wa kuendeleza eneo la biashara 

katikati ya Mji (CBD) unaolekeza ujenzi wa majengo kwenda juu yaani ujenzi wa 

majengo ya ghorofa ili kuongeza ujazo, maeneo ya huduma katikati ya mji na pia 

kuboresha muonekano wa mji. Mpangohuu unalenga kuongeza matumizi ya ardhi 

yenye kuleta tija kulingana na thamani ya ardhi katikati ya mji. 

 

Pia Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro itaendelea kupanga mji, kupima na 

kumilikisha ardhi kwa Wananchi mbalimbali ili kuweka mpangilio mzuri wa mji na 

kuhakikisha upatikanaji wa maeneo ya miundombinu na huduma za jamii. Shughuli 

hii itaendelea kwa kutumia wataalam wa ndani na pia kushirikiana na sekta binafsi 

kupitia mpango wa urasimishaji wa makazi, upimaji shirikishi na kwa kushirikiana 

na wadau mbalimbali kwa njia ya miradi ya ubia.  

 

Katika utekelezaji wake Halmashauri kupitia Wataalam wake wa ndani katika 

mwaka wa fedha 2022/2023 imeweza kupanga na kupima viwanja 11,911, katika 

Shamba la Tungi Sisal Estate, kwenye eneo lenye ukubwa wa ekari 4,000 

linalopatikana katika Mtaa wa Kiegea A Kata ya Kihonda na Kiegea B Kata ya 

Mkundi.  

Aidha, kwa kushirikiana na sekta binafsi zaidi viwanja 6,800 vimepimwa kupitia 

mpago wa urasimishaji wa makazi katika mitaa mbalimbali ndani ya Halmashauri 

katika mwaka 2022/2023 na kazi hii inaendelea. Lengo la Halmashauri ni 

kutokomeza ujenzi holela na kuhakikisha maneo yote yanayorasimishwa 

yanakamilika katika mwaka 2023/2024. Nitoe wito kwa wananchi wenye uhitaji wa 

kujenga nyumba kufika Manispaa ili waweze kupata viwanja vilivyopangwa na 

kupimwa ili kupunguza ujenzi holela kwani viwanja vipo vingi na vinapatikana kwa 

bei nafuu. 

 

Sanjari na hayo, Halmashauri imeendelea na utatuzi wa migogoro mbalimbali ya 

ardhi mikubwa na midogo. Utatuzi wa migogoro hiyo umeendelea kufanyika kwa 

kushirikiana na Viongozi katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na hata Kitaifa. Kwa sasa 

migogoro mikubwa iliyopo inahusu wananchi waliojenga ndani ya msitu wa kuni 
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(CCT Forest) na Wananchi waliojenga ndani ya hifadhi mita 500 katika bwawa la 

Mindu 

 

Migogoro hii imepatiwa ufumbuzi ambapo maamuzi ya Baraza la Mawaziri 

yamekwishatolewa na maelekezo ya Serikali ni kumega eneo la ekari 5113 katika 

eneo la hifadhi ya msitu wa kuni CCT na kuondoa wananchi waliojenga ndani ya 

hifadhi ya mita 500 katika Bwawa la Mindu. Aidha wananchi waliojenga ndani ya 

hifadhi ya mita 500 ya bwawa la Mindu watapatiwa viwanja katika eneo la CCT. 

Hata hivyo maamuzi ya baraza la Mawaziri katika mgogoro huu yameelekeza mtaa 

wa CCT kubaki katika Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero 

  

Kuhusu wananchi wenye madai mbalimbali ya viwanja yaliyosababishwa na miliki 

pandikizi na maamuzi ya Mahakama, Halmashauri imetoa viwanja 1350 kwa 

wananchi wote waliokuwa na madai na kuhakikiwa uhalali wa madai yao. Nitoe 

wito kwa wananchi wote ambao walihakikiwa na kuthibitika kuwa na madai kufika 

katika Ofisi za Ardhi Manispaa kwa ajili ya kukabidhiwa viwanja vyao. 

 

 

2.0 SEKTA YA UDHIBITI WA TAKA NA USAFISHAJI 

Shughuli za usafi wa mji katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 zilifanyika 

kwa kufanya mambo yafuatayo; 

i. Kubinafisisha shughuli za uzoaji wa taka na ukusanyaji wa ada ya taka kwa 

Kampuni moja na vikundi vya usafi 13. Kampuni ilitoa huduma kwa Kata 12 

na masoko 3. Vikundi vilitoa huduma kwa Kata 14. 

ii. Kufanya mapitio ya sheria ndogo ya ada za taka inayokidhi gharama za 

kusafisha mji na kuiwasilisha ofisi ya Rais TAMISEMI kwa ajili ya kupitishwa 

na kuanza kutumika. 

iii. Kufanya operation za kila mwezi za kuwakamata na kuwatoza faini 

wanaochafua mazingira na wanaokaidi kulipa ada ya taka. 

iv. Kubinafisisha shughuli za usafishaji wa mto Kikundi kwa Jeshi la Magereza. 

v. Kubinafisisha shughuli za usafi wa stendi ya mabasi Msamvu kwa mzabuni 

mmoja. 

vi. Kubinafisisha shughuli za usafishaji wa barabara za lami urefu wa kilometa 

57.9, mifereji ya maji ya mvua kwa mzabuni mmoja. 

vii. Kuendesha dampo kwa kutumia mitambo ya Manispaa. 
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3.0 KUHUSU UTAWALA BORA:  

Halmashauri ya  Manispaa ya Morogoro imeendelea  kusimamia matumizi ya 

misingi ya utawala bora ambayo ni utawala wa kidemokrasia, ushirikishwaji wa 

Umma, utawala wa sheria, haki na usawa kwa watu wote, uwazi katika kuendesha 

shughuli za maendeleo, uwajibikaji katika utendaji na uadilifu.    

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri imeshuhudia 

kuongezeka kwa uwajibikaji miongoni mwa Watumishi wa Umma, kupungua kwa 

malalamiko yanayohusiana na utoaji huduma, vikao na mikutano kuendeshwa kwa 

mujibu wa ratiba na kuongezeka kwa ushiriki wa wananchi katika mikutano hiyo. 

 

i) Upandishaji vyeo Watumishi 

Baada ya Serikali ya awamu ya sita kuidhinisha upandishaji vyeo watumishi 

nchini, Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro katika Ikama na Bajeti ya 

mwaka wa fedha 2022/2023 imewapandisha vyeo jumla ya watumishi 1,042 

kwa mchanganuo ufuatao:-  

 Divisheni ya Elimu ya Awali na Msingi watumishi 488 

 Divisheni ya Elimu Sekondari watumishi 394 

 Divisheni ya Afya, Ustawi wa Jamii na Huduma za Lishe watumishi 70 

 Divisheni ya Rasilimali Watu na Utawala watumishi 53 

 Divisheni ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi watumishi 16 

 Divisheni ya Maendeleo ya Jamii watumishi 12 

 Divisheni ya Biashara, Viwanda na Uwekezaji watumishi 4 

 Divisheni ya Miundombinu, Uendelezaji wa Vijiji na Miji mtumishi 1 

 Divisheni ya Mipango na Uratibu mtumishi 1 

 Kitengo cha Fedha na Uhasibu watumishi 2 

 Kitengo cha TEHAMA mtumishi 1 

Jumla         1,042 

 

 ii) Ubadilishaji Kada/vyeo watumishi 

Jumla ya Watumishi 34 wamebadilishwa kada/vyeo baada ya kujiendeleza 

kitaaluma. 

 

 iii) Ajira Mpya 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri yetu ya Manispaa ya 

Morogoro imefanikiwa kuajiri jumla ya watumishi wa Ajira Mpya 105 wa kada 

mbalimbali ikiwemo sekta ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Utawala, Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi pamoja na Elimu ya Msingi na Sekondari. Hii ni baada ya 

kupatiwa vibali vya Ajira na Serikali ili kujaza nafasi wazi zilizopo. 



16 

 

 

ii) Ziara ya mafunzo:  

Baraza la Madiwani na Wataalam wa Halmashauri katika mwaka wa fedha 

2022/2023 walifanya ziara kwenda Zanzibar katika Baraza la Manispaa Mjini 

Zanzibar kuanzia tarehe 16 – 19/03/2023 kwa lengo la kujifunza yafuatayo:- 

i) Usafi wa mazingira 

ii) Upimaji wa viwanja na mipangomiji 

iii) Uwekezaji wa vivutio vya kitalii 

 

4.0 MAPAMBANO DHIDI YA VVU NA UKIMWI 

Kwa kuzingatia ujumbe wa mapambano dhidi ya UKIMWI wenye kauli mbiu 

Tanzania bila maambukizi mapya, unyanyapaa na vifo vitokanavyo na UKIMWI 

inawezekana. 

 

Halmashauri ina idadi ya vituo 80 vinavyotoa huduma ya upimaji wa VVU. Kwa 

kipindi cha Julai 2022-Juni 2023, kiwango cha maambukizi kilikuwa asilimia 3.4 

 

Idadi ya watu waliopima VVU kwa kipindi cha Julai 2022-Juni 2023, jumla 

walikuwa 72,400 wakiwemo wanaume 24,938 na wanawake 47,462 jumla ya 

waliokutwa na maambukizi ni 2,358 wanaume walikuwa 734 na wanawake 

walikuwa 1,624. 

 

Kiwango cha maambukizi ya VVU kwa wateja waliopima kimepungua kwa asilimia 

3.2 kutoka asilimia 6.6 mwaka 2021/2022 hadi asilimia 3.4 ya mwaka 2022/2023 

 

Mkakati wa Kimataifa wa kupambana na VVU na UKIMWI ifikapo 2025 

(95, 95, 95) 

i) Asilimia 95 ya Jamii wawe wanajua hali  yao ya maambukizi kwa kupitia 

upimaji wa VVU ifikapo 2025 

ii) Asilimia 95 ya watu wote waliopimwa na kukutwa na maambukizi 

wanaanzishiwa dawa za kufubaza makali ya VVU (ART) ifikapo 2025 

iii) Asilimia 95 ya watu wote walioanzishiwa ART kuhakikisha kuwa kiwango 

kinapungua kwa kiasi kikubwa ifikapo 2025. 

iv) Kushirikiana na wadau mbali mbali wanaojishughulisha na mapambano dhidi 

ya VVU na UKIMWI  

v) Kuhakikisha kuwa Konga ya watu wanaoishi na VVU na UKIMWI Manispaa 

ya Morogoro inaendelea kupatiwa elimu ya kuhamasisha kushawishi wenzao 

na wananchi kupima afya zao na kufanya shughuli mbalimbali za ujasiriamali 
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5.0 SEKTA YA KILIMO, MIFUGO NA UVUVI 

Divisheni hii inazo Seksheni kuu tatu amabzo ni Seksheni ya Kilimo na Ushirika na 

Seksheni ya Mifugo na Uvuvi ambazo kwa kipindi chote cha mwaka 2022/2023 

kimetekeleza shughuli mbali mbali zilivyo orodheshwa;- 

 

5.1  SEHEMU YA KILIMO NA  USHIRIKA 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji 

na Ushirika imetekeleza shughuli zifuatazo:- 

i) Kuendeleza ushirika kwa kufanya ukaguzi katika vyama vya Ushirika 

15 kati ya vyama 63, kutoa elimu ya ushirika katika vyama 20 kati 

63, kusimamia mikutano mikuu katika vyama 15 kati ya vyama 63, 

kusimamia mikutano ya bodi 15 kati vyama 63.  

ii) Uhamasishaji wa vikundi 5 na kuongeza vyama vya ushirika kutoka 

63 hadi 68 katika mwaka wa fedha 2021/2022. 

iii) Kusimamia huduma za ugani kwa kutoa ushauri wa kilimo bora kwa 

Wakulima 5534  kati ya 8,595 katika mwaka wa fedha 2022/2023 

iv) Kusimamia mashamba darasa 5 ya migomba na mashamba 15  ya 

mfano ya nafaka chini ya sekta binafsi na 10 ya mboga na matunda 

ya Halmashauri. 

v) Kusimamia na kufuatilia upatikanaji wa mbolea mbalimbali  ikiwemo 

mbolea  za kuuzia na kupandia (DAP & UREA). Mbolea inauzwa kwa 

bei  ya ruzuku ambapo  DAP na UREA  kwa mfuko wa kilo 50 ni 

Tshs.70,000.00.  

vi) Kusajili Wakulima 5,534 kati ya 8,595 ambayo ni sawa na asilimia 

64.39 kupitia mfumo wa mbolea za ruzuku na zoezi la kusajili 

linaendelea  kwa msimu  wa kilimo ujao. 

 

5.2  SEKSHENI YA MIFUGO   

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 sekta ya Mifugo 

imetekeleza shughuli zifuatazo: 

i) Ufugaji bora 

Jumla ya wafugaji 21,423 wakiwemo wafugaji wa kuku 6,173 na 

wafugaji wa ng’ombe na mifugo mingine 10,912 kutoka Kata 

mbalimbali za Manispaa ya Morogoro walipatiwa mafunzo ya kanuni 

bora za ufugaji. 
 

ii) Usindikaji  

Jumla ya wadau 741 walipatiwa elimu ya maziwa ikiwa ni pamoja na 

utunzaji na uhifadhi bora wa maziwa, usafirishaji mzuri wa maziwa na 

usindikaji wa maziwa. 
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iii) Uboreshaji wa Koosafu 

Katika kutimiza lengo la kuboresha Koosafu za ng’ombe wa maziwa na 

kuongeza tija ya uzalishaji wa maziwa, Halmashauri ya Manispaa ya 

Morogoro kwa kushirikiana na sekta binafsi ilitoa mafunzo ya 

uhimilishaji (Artificial insermination) kwa jumla ya wafugaji 603 kutoka 

Kata zote za Manispaa ya Morogoro. Aidha hadi sasa jumla ya ng’ombe 

1200 wamehimilishwa kwa kushirikiana na sekta binafsi. 

 

iv) Uzalishaji na hifadhi ya malisho 

Mafunzo ya utunzaji nyanda za malisho na uzalishaji wa malisho ya 

mifugo yalifanyika kwa wafugaji 328 kutoka sehemu mbalimbali za 

Manispaa ya Morogoro. 

 

v) Mlipuko wa ugonjwa wa homa ya Nguruwe 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 Manispaa ilikumbwa na mlipuko wa 

ugonjwa wa homa ya nguruwe ambapo nguruwe 65 walikufa na 159 

waliougua ugonjwa huo walichinjwa. Aidha tulifanikiwa kuudhibiti 

ugonjwa huo baada ya siku 15 tangu kutokea kwa mlipuko.  

 

vi) Idadi ya Mifugo iliyouzwa na iliyochinjwa 
 

 

 

 

 Utoaji wa chanjo kwa mifugo 

Aina na idadi ya mifugo iliyochanjwa dhidi ya magonjwa 

mbalimbali ya mifugo ni kama ifuatavyo:- 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mifugo iliyouzwa Mifugo iliyochinjwa 

Ng’ombe Mbuzi/kondoo Nguruwe Ng’ombe Mbuzi/kondoo Nguruwe 

36,123 1,614 1,250 34,275 6,752 2,749 

Aina ya 
mifugo 

Idadi ya mifugo 
iliyochanjwa 

Ugonjwa 

Ng’ombe  2,365 HOMA YA MAPAFU 

Ng’ombe 2,081 KIMETA 

Ng’ombe 1,714 MAPELE NGOZI 

Ng’ombe 1,238 BLACK  

Ng’ombe 4,06 NDOROBO 

Mbuzi  2,015 HOMA YA MAPAFU 

Mbwa  4,548 KICHAA CHA MBWA 

Mbwa  104 KUHARISHA DAMU 

Paka  165 KICHAA CHA MBWA 

Kuku  1,082,843 MDONDE 

Kuku 1,092,242 GUMBORO 

Kuku 1,640,470 NDUI 
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Seksheni ya Mifugo imeendelea kutumia mitego 3 katika juhudi za kukamata 

mbwa wanaozurura ili kudhibiti mbwa hao. Jumla ya mbwa 207 wamekamatwa 

kwa kutumia mitego hiyo na kupumzishwa. 

 

5.3 SEKSHENI YA UVUVI 

Kwa kipindi cha Julai 2022 hadi Juni 2023 sekesheni ya uvuvi imetekeleza 

shughuli zifuatazo 

i) Mafunzo ya ufugaji wa samaki yalitolewa kwa wadau 2,737 kutoka maeneo 

mbalimbali ya Manispaa ya Morogoro.  

ii) Jumla ya mabwawa 19 ya kufugia samaki yalianzishwa na watu binafsi 

katika maeneo mbalimbali kama vile Mazimbu, Mzinga, Boma, kauzen, 

Kingolwira na Kihonda. 

 

6.0 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII  

 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Halmashauri imetoa mikopo  yenye 

thamani ya Tshs. 323,005,000.00 kwa vikundi 30 ambapo kiasi cha Tshs. 

230,205,000.00 zimetolewa kwa vikundi 23 vya Wanawake na Tshs. 

80,800,000.00 kwa vikundi 05 vya vijana na Tshs. 12,000,000.00 kwa 

vikundi 02 vya wenye Ulemavu. 

 

Divisheni imeendelea kuhamasisha uundaji na usajili wa vikundi ambapo jumla 

ya vikundi 53 vya huduma ndogo ya kifedha vimesajiliwa na kufanya jumla ya 

vikundi hivyo kufikia 506. Pia vikundi 293 vya kijamii vimepata usajili hivyo 

kufanya vikundi vilivyosajiliwa kuwa 3209. 

  

Divisheni imeweza kuhamasisha jamii kujiunga na mfuko wa Jamii ulioboreshwa 

ambapo jumla ya Kaya 1,649 zenye wanufaika 8,897 zimeandikishwa na kuingiza 

kiasi cha Tshs. 49,470,000.00. 

 

7.0 MPANGO WA KUNUSURU KAYA MASKINI (TASAF III (II) 

Waheshimiwa Madiwani, Watendaji na Wananchi: 

Manispaa yetu ni miongoni mwa Halmashauri 186 zinazotekeleza TASAF awamu 

ya tatu sehemu ya pili kupitia Mpango wa kunusuru Kaya maskini, wenye malengo 

ya kuwezesha kaya za walengwa kutumia fursa za kuongeza kipato, huduma za 

jamii na kuwekeza katika kuendeleza watoto wao pia kuwezesha kaya maskini 
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kuongeza kipato, fursa   na uwezo wa kugharamia mahitaji muhimu na msisitizo 

mkubwa ukiwa katika mambo yafuatayo:- 

 

i) Kuwezesha kaya kufanya kazi na kuongeza kipato;  

ii) Kuwezesha kaya za walengwa kuongeza rasilimali zalishi na kuongeza vitega 

uchumi;  

iii) Kuwekeza katika watoto ili kuleta matokeo chanya yatakayodumu kwa muda 

mrefu;  

iv) Kuboresha upatikanaji wa huduma za maji, afya na elimu;  

v) Kukuza uchumi wa eneo unakofanyika utekelezaji kutokana na matokeo ya 

Mpango.  

 

Kuanzia Julai 2022 hadi Juni, 2023 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ina 

jumla ya walengwa 3,550 kutoka katika Mitaa 258 kwa Kata zote 29 

inayotekeleza mpango wa kunusuru Kaya masikini (TASAF III).   

(a) Uhawilishaji fedha kwa Kaya Maskini Mafanikio:- 

i) Kupitia Mpango wa TASAF kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 

Manispaa ya Morogoro ilipokea jumla ya shilingi 778,713,935.00 kutoka 

TASAF makao makuu na kufanya uhawilishaji kwa Walengwa wa kaya 

Maskini 3,550 moja kwa moja haya ni malipo ya vipindi vinne tu vya malipo 

Julai, 2022 - Februari, 2023. 

 

ii)  Walengwa wa Mpango wameweza kukuza kipato cha familia na kuwa na 

uwezo wa kupata milo mitatu kwa siku Walengwa 1,937 waliotembelewa 

walithibitisha.  

 

iii) Walengwa 251 kutoka mitaa mbalimbali ya mpango walihojiwa kupitia 

ruzuku wameweza kupata fedha ambazo zinawasaidia kulima mashamba ya 

mahindi na Alizeti. 

 

iv) Kupitia ruzuku hii kuna walengwa takribani 2005 sawa na asilimia 56 

wameweza kuanzisha biashara ndogo ndogo za kuuza ndizi, magenge, 

ufugaji wa mifugo kama Mbuzi, Nguruwe n.k. 

 

v) Walengwa 1,602 (me 39 na ke 1,602) wameweza kuunda vikundi 132 na 

kujiwekea akiba ya Tsh.21,810,800.00 kupitia utaratibu wa kuweka na 

kuwekeza na wanakopeshana wao kwa wao, hivyo wameweza kukuza 

uchumi wa kaya kwa kuendesha miradi/biashara ndogondogo. 
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