
MRADI WA KUSAIDIA KUTABIRI MAGONJWA YA MLIPUKO KWA KUTUMIA 

MIFUMO YA AKILI MNEMBO WAZINDULIWA MANISPAA YA MOROGORO 

HALMASHAURI ya Manispaa ya Mororgoro imezindua mradi wa ukusanyaji taarifa 
(data) zitakazotumika   kwa ajili ya kutabiri magonjwa ya mlipuko yanayoambukizwa 
kwa njia ya maji kutokana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kutumia Akili Mnembo 
(Artificial Intelligence). 

 

Mradi huu unatekelezwa na watafiti kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) 
kwa kushirikiana na Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro. 

 



Akizungumza katika utambulisho wa mradi huo, Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Morogoro, ndugu Ally Machela, amesema amefurahi kuona watafiti wanaenda  kwenye 
maeneo yenye changamoto na kuwekeza huko ili waone hali halisi.  

 

"Tunawashukuru sana Watafiti wetu kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) kwa kuja na 
mfumo huu mzuri tunaotazamia utakuwa na tija katika Halmshauri yetu ya Morogoro 
" amesema Machela. 

 

Kwa upande wa Msimamizi wa mradi huo kutoka SUA, Dkt. Neema Lyimo, amesema 
kuwa mradi huo utakuwa ni suluhisho la kupata taarifa (data) za visababishi vya 
magonjwa ya mlipuko yanayoambukizwa kwa njia ya maji kama vile homa ya 



matumbo (typhoid), amoeba na kuhara, yanayosababishwa na athari za mabadiliko 
ya tabia nchi. 

 

''Nchi yetu imekuwa ikikabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi hivyo kama 
wataalamu kwa kushirikiana na watafiti wenzangu tuliona umuhimu wake na 
kupendekeza  utafiti wa kukusanya taarifa juu ya magonjwa ya mlipuko 
yanayosababishwa na vimelea vya kwenye maji, hasa wakati huu wa mabadiliko ya 
tabianchi'' Amesema Dkt. Lyimo. 

Utambulisho wa mradi  huu umehudhuriwa na Dr. Charles Mkumbachepa (Mganga 
Mkuu wa Manispaa ya Morogoro) , Martin Mzuwanda (Kaimu Afisa Afya wa Manispaa 
ya Morogoro)  na Hezron Ligala (Mratibu wa mfumo wa taarifa za Kinga -NISMIS 
kutoka Manispaa ya Morogoro). 
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