
KAHAWA, KARAFUU, TUMBAKU NA CHIKICHI KUIMARISHA UCHUMI WA 

MKOA WA MOROGORO 

Mkoa wa Morogoro umejipanga kuimarisha sekta ya kilimo kimkoa kwa kufufua zao la 

kahawa, kuongeza uzalishaji wa zao la karafuu, kuanzisha kitalu cha miche ya 

tumbaku, na kuanzisha kilimo cha zao la chikichi. 

Hayo yamebainishwa na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mheshimiwa Adam Malima 

wakati alipokuwa akitoa salamu za mkoa kwenye uzinduzi wa maonesho ya NaneNane 

Kanda ya Mashariki uliofanyika katika uwanja wa J.K Nyerere Morogoro hapo jana 

tarehe 01.08.2023. 

 

 “Miaka ya zamani kahawa aina ya Arabika ilikuwa inalimwa kwenye vijiji vya matombo 

na kwa upande wa zao la karafuu hata sasa mkoa wetu ndio unashika nafasi ya pili 

baada ya Zanzibar katika uzalishaji wa zao hilo nchini hivyo ni lazima tuongeze 

uzalishaji wa zao hilo. Vilevile tunaanzisha kitalu cha tumbaku katika kijiji cha Mvuha 

ili nasi tuuze tumbaku yetu kwenye kiwanda kikubwa cha tumbaku kilichopo hapa 

mkoani kwetu kwani kwa sasa zao la tumbaku halilimwi ndani ya mkoa wetu na kama 

haitoshi, mwanzoni mwa mwezi wa tisa tunatazamia kuzindua ugawaji bure wa miche 

ya michikichi kwa wananchi ili kuweza kuanzisha kilimo cha zao hilo mkoani mwetu” 

alifafanua Malima. 



 

Kwa upande mwingine, Mheshimiwa Malima amesema katika kuhakikisha sekta za 

mifugo na uvuvi nazo zinaimarika, Mkoa wa Morogoro unahamasisha ufugaji biashara 

na kwa kushirikiana na Wizara ya Uvuvi, Mkoa unapanga kuanzisha uvuvi wa kisasa 

katika bonde la mto Kilombero ambako samaki aina ya kitoga anapatikana kwa wingi. 

Aidha Mheshimiwa Malima amesema, Mkoa unapanga kufanya hayo yote kwa sababu 

kilimo ndio uti wa mgongo wa Mkoa wa Morogoro na takwimu zinaonesha kwamba 

Kanda ya Mashariki ndio Kanda kiongozi katika uzalishaji wa miwa, mpunga na 

mkonge hapa nchini hivyo kwa kuongeza mazao hayo ya karafuu, chikichi, kahawa na 

tumbaku kutaiongezea sifa Kanda hii na kuimarisha zaidi uchumi wake. 

MWISHO 

 

 

 

 


