
VIONGOZI WA KANDA YA MASHARIKI WAASWA KUTUMIA FURSA WALIZONAZO 

KUIMARISHA SEKTA YA KILIMO NCHINI 

WAZIRI Mkuu Mstaafu mheshimiwa Mizengo Kayanza Peter Pinda amewataka viongozi wa 

Mikoa na Halmashauri zinazounda Kanda ya Mashariki kutumia fursa za bandari, barabara, 

reli, viwanda, nguvu kazi na hali ya hewa nzuri walizonazo kuiimarisha kiuchumi kanda hiyo 

kwa kulima, kuchakata na kusafirisha bidhaa na mazao mbalimbali kama vile ufuta, mchele, 

Karafuu, chikichi na miwa ili kuweza kufikia lengo la Serikali la kuwa na chakula toshelevu kwa 

mahitaji ya ndani na nje ya nchi. 

 

Mheshimiwa Pinda ameyasema hayo jana tarehe 01.08.2023 katika uwanja wa JK Nyerere, 

Morogoro wakati alipokuwa akifungua rasmi maeondesho ya Nane Nane Kanda ya Mashariki 

inayoundwa na mikoa ya Morogoro, Tanga, Dar-Es-Salaam na Pwani na kusisitiza kwamba 

azma ya Serikali ni kuhakikisha ifikapo mwaka 2030 kilimo kiweze kuchangia asilimia kumi 

zaidi kwenye pato la Taifa. 

“Licha ya kwamba kilimo kinamchango mkubwa kwenye pato la Taifa letu bado kinatutesa 

kwa sababu ya changamoto za umaskini, elimu na maradhi lakini tunamshukuru Rais Samia 

kwa kuendelea kuimarisha sekta za elimu na afya nchini jambo ambali litapelekea tondokane 

na changamoto hizo na kuwa na nguvukazi ya kutosha zaidi katika shughuli za kilimo na 

hatimaye kufikia malengo ya Taifa ya kuimarisha sekta ya kilimo nchini” alieleza Pinda. 



 

Vilevile Mheshimiwa Pinda amewaasa viongozi wa Halmashauri zinazounda Kanda ya 

Mashariki kuhakikisha wanaandaa na kutenga ardhi ya kutosha kwa ajili ya vijana na wasiache 

kuwashirikisha wanawawake na vijana katika shughuli za kilimo kama Kauli Mbiu ya Mwaka 

huu inavyosema kwamba “Vijana na Wanawake ni Msingi Imara wa Mifumo Endelevu ya 

Chakula” kwani mwanamke akielewa kuhusu chakula bora taifa linaweza kuondokana na tatizo 

la udumavu na vijana wakishirikishwa vizuri sekta ya kilimo itaimarika zaidi kwa sababu wao 

ndilo kundi kubwa tena lenye wasomi wengi na nguvu pia. 

 

“Serikali imeanzisha program ya Kujenga Kesho Iliyo Bora (BBT) kwa vijana ambapo vijana 

wanapatiwa mafunzo ya kilimo na wanapohitimu kila kijana anapewa shamba ili aweze 

kuendesha shughuli za kilimo na hii yote ni kuhakikisha vijana wetu tunaanza kuwajenga sasa 

hivi. Kwa sasa program hii inatekelezwa katika mkoa wa Dodoma, hivyo itakapowafikia katika 

Kanda yenu, mashamba yawepo tayari kwa ajili ya kuwagawia wahitimu. Anzeni sasa Kuandaa 

mashamba hayo.” Alisisitiza Pinda. 



 

Kwa upande mwingine, Msheshimiwa Pinda amewataka viongozi wa Halmashauri zote 

kutanguliza maslahi ya wananchi na kuwatumikia kwa moyo, kuwa waadilifu na kuwa mfano 

bora wa maadili mema kwao huku wakiendelea kutunza mazingira na vyanzo vya maji kwa 

kupanda miti kwa wingi ili kuendelea kuimarisha hali ya  Hewa. 

 

Aidha Mheshimiwa Pinda amesema Serikali inaendelea kuimarisha sekta ya kilimo kwa kuweka 

ruzuku kwenye mbolea na kuongeza uzalishaji wa mbegu bora huku ikikazia upatikanaji wa 

viwatilifu, upimaji wa afya ya udongo, kuongeza matumizi ya matrekta badala ya jembe la 

mkono, kuimarisha huduma za ugani na tafiti za kilimo. Hivyo amewataka viongozi wa Serikali 

za Mitaa kuhakikisha wanaunga mkono juhudi hizo za Serikali kwa kusimamia vizuri fedha 

zinazoletwa na Serikali kwenye maeneo yao ili ziweze kufanya yale yaliyokusudiwa. 
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