
WANANCHI ACHENI MARA MOJA UVAMIZI WA ARDHI- NAIBU WAZIRI WA ARDHI 

Naibu Waziri wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Mheshimiwa Jerry William Slaa, 

amewataka wananchi kuacha mara moja tabia ya kuvamia maeneo na kumilikishana kiholela badala yake 

wafuate sheria na taratibu za kumiliki ardhi ili kuepuka migogoro. 

 

Mheshimiwa Slaa ameyasema hayo tarehe 22.09.2023 wakati alipokuwa akizungumza na watumishi wa 

sekta ya ardhi wa Mkoa wa Morogoro, katika ukumbi wa Mikutano wa Manispaa ya Morogoro, ikiwa ni 

sehemu ya ziara yake ya  kukagua utekelezaji wa maagizo ya Baraza la Mawaziri ya kuhakikisha Wizara 

ya Ardhi inatatua migogoro ya ardhi inayowakabili wananchi katika maeneo mbalimbali nchini. 

“Ni lazima wananchi waache mara moja tabia ya kuvamia maeneo. Sheria za ardhi ziko wazi juu ya njia ya 

kumiliki ardhi. Kama ardhi ni ya kijiji wapeleke kwenye Ofisi ya kijiji maombi yao ya kumiliki ardhi na kwa 

ardhi za mijini, hati ya umiliki inatolewa na Kamishna hivyo mwananchi ye yote anayetaka kumiliki ardhi ni 

lazima afuate sheria za umiliki ili awe salama” alieleza Mheshimiwa Slaa. 

Mheshimiwa Slaa pia amewataka wananchi waendeleze maeneo wanayoyamiliki huku akiliagiza Jeshi la 

Polisi kuhakikisha linawasaidia wananchi ambao maeneo yao yamevamiwa na kusisitiza kwamba dhamana 

ya kulinda ardhi ya mwananchi haiko mikononi mwa Wizara ya Ardhi bali iko mikononi mwa Jeshi la Polisi 

hivyo mwananchi ye yote ambaye ardhi yake imevamiwa afike Polisi kwa ajili ya kupata msaada. 



 

Kuhusu suala la utatuzi wa migogoro ya ardhi, Mheshimiwa Slaa amewataka watumishi wa sekta ya ardhi 

kuhakikisha migogoro yote inatatuliwa ndani ya siku 100 na wanapoitatua wahakikishe wanaweka kwenye 

maandishi maamuzi waliyoyafikia ili kuwa kama ushahidi endapo mbeleni shida yaweza jitokea. 

 

“Fanyeni kliniki za ardhi kwenye maeneo yenu ili mwafikishie wananchi huduma kwa ukaribu zaidi. Huduma 

yenu kwa wateja iwe nzuri wanapokuja katika ofisi zenu kutaka huduma. Jitahidini kupunguza malalamiko 

ya wananchi kwa kutoa huduma kwa weledi. Mkitenda haki mtapunguza malalamiko madogomadogo 

yanayoweza kujitokeza” aliagiza Slaa 



Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Mheshimiwa Rebecca Nsemwa, amesema, Ofisi yake 

kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa watawahukumu kwa sheria wavamizi wote wa maeneo ya 

wakazi wa Morogoro huku akiwataka wananchi wa Morogoro nao kuacha tabia  ya kumilikisha kiholela 

ardhi kwa wageni wanaovamia maeneo yao. 

 

Naye Kamishna Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Morogoro, ndugu Frank Minzikunte ametaja usimamizi mdogo 

wa masuala ya ardhi na uelewa mdogo wa wananchi kuhusu urasimishaji wa ardhi, hasa kwenye uchangiaji 

wa gharama za urasimishaji kuwa ndio vichochezi vikubwa vya migogoro mingi ya ardhi ndani ya Mkoa wa 

Morogoro. Hata hivyo ameiomba Wizara ya Ardhi kuongeza bajeti ya ardhi ya Mkoa ili kuongeza nguvu 

zaidi katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za ardhi ikiwemo upangaji wa mashamba kwa ajili ya kilimo 

na kutatua migogoro ya ardhi kama vile migogoro baina ya wakulima na wafugaji katika Wilaya za Kilosa 

na Mvomero.  
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