BARAZA LA MADIWANI MANISPAA YA MOROGORO LA-
PITISHA BAJETI YA BILIONI 75,372,267,796.32/= KWA

MWAKA WA FEDHA 2020/2021.

g — yake ya Tshs

' “ 75,372,267,796.32/= kwa
mwaka wa fedha 2020/2021.
Akizungumza na waandishi wa
habari, Mstahiki Meya wa
Manispaa ya Morogoro, Mhe.
Pascal Kihanga, ameeleza
kuwa katika mwaka wa fedha
2020/2021 Halmashauri inaki-
sia kukusanya kiasi cha Tshs
8,478,799,224.32 ambapo Tsh
498,870,893.41 ni uchangiaji
wa huduma za afya na Tsh
271,759,000.00 ni uchangiaji
wa ada za wanafunzi kutoka
katika vyanzo vya ndani na
kiasi hicho ni ongezeko la Tsh
1,772,873,011.45 ambayo ni
sawa na asilimia 26.43 ya

arn Sheilla Eukuba (Kustoto)

maalumu wa Baraza uliofan-
yika Februari 17,2020 ,
liliidhinisha na kupitisha bajeti

Baraza la Madiwani Hal-
mashauri ya Manispaa va Mo-
rogoro, katika mkutano wake

Halmashauri ya Manispaa ya
Morogoro, imetoa taarifa ya
ujumla ya watoto 32,093 sawa

na asilimia 72.5 chini ya umri
wa miaka mitano waliopata
usajili wa vyeti vya kuzaliwa

USAJILINA KUTOR
VYETIVYA KUZALIWA Kwa
WATOTO WA UMRI CHINI YA

MIAKA MITAI -

uku Mstahiki Meya wa Manis-
paa ya Morogoro akisisitiza
wazazi na walezi kuwaandiki-
sha watoto wote ambao hawa-
jaandikishwa na kupatiwa
vyeti vya kuzaliwa.

Taarifa hiyo imetolewa na
Mstahiki Meya wa Manispaa ya
Morogoro, Mhe. Pascal Kihan-
ga Machi 12, 2020 ambapo
ameeleza kuwa Manispaa ya

Mstahiki Meya Manispaa ya Morogora Mhe.Pascal Kihanga
-

akttoa taarifa ya usajirt wa vyeti vya Kuzaliwa watoto walio chint
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SALAMU ZA MKUU WA WILAYA
MOROGORO MHE.REGINA CHONIJO

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Mhe. Regina Chonjo, anawata-
kia heri wananchi na
kuwaombea afya njema katika
kipindi hiki cha janga kubwa la
Ugonjwa wa (COVID -19)
CORONA lililoikumba Dunia
nzima.

Kama ilivyoada afya ni moja ya
vipaumbele katika Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro,
hivyo katika kipindi hiki
kigumu nacha mashaka, Mkuu
wa Wilaya anawataka wananchi
wote wajikinge na virusi vya
CORONA kwani kila mtu
akiwa makini na akifuata
maelekezo ya Madaktari na
wataalamu wa afya ,ugonjwa
huo unazuilika kama wananchi
wote wakijikinga na kukinga
wengine kwa kuepuka kushika-
na mikono, kushika sehemu za
uso, kunawa mikono kwa mayji

tiririka na sabuni mara kwa
mara, kuepuka maeneo yenye
msongamano au makutano ya
watu wengi pamoja na kuwa
makini na kujenga tabia ya kula
vyakula vya moto ili kuua na
kuangamiza Virusi vya
CORONA..

Nina matumani kwamba kwa
umoja, umakini na kumtege-
mea Mwenyezi Mungu pamoja
na kufuata ushauri wa wataala-
mu wa afya na miongozo
inayotolewa na Serikali kupitia
Viongozi wa ngazi za Juu
ugonjwa wa CORONA kwa
Manispaa ya Morogoro haut-
aweza kutuathiri kwa kiasi
kikubwa.

Aidha, Mkuu wa Wilaya,
anapenda kuipongeza Serikali
ya Awamu ya Tano, chini ya
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. John

BODI YA UHARIRI

MwenyeKkiti

Sheilla E. Lukuba

Mkurugenzi Manispaa

Mhariri Mkuu ...

Lilian K. Henerico

Afisa Habari Manispaa
Washiriki wasaidizi

Issa B. Issa: Afisa Habari Msaidizi

Yusuph A. Mwamba

Afisa Habari Msaidizi

mawasiliano: simu: 023 - 2935242
E-mail: info@morogoromc.go.tz

S.L.P 166

Mitandao ya Kijamii
Website:
youtube:
instagram.

facebook:

WWW.morogoromc.go.tz

Morogoro Manispaa TV
Manispaa ya Morogoro
Manispaa ya Morogoro

Mhkuu wa Wilaya ya Mloroghoro,n Mhe.

Pombe Joseph Magufuli, kwa
kuiwezesha Manispaa ya Moro-
goro na kuipatia miradi ya
kimkakati inayoelekea kumal-
1zika ikiwamo Ujenzi wa Soko
Kuu la Kisasa, Stendi Mpya ya
Daladala, pamoja na Stendi ya
Mabasi Msamvu ambayo
ilishaanza kutumika kufuatia
tamko lake la kuitaka LAPF
kukabidhi Manispaa Stendi
hiyo.

Ni matumaini ya Mkuu wa
Wilaya kwa kushirikiana na
Baraza la Madiwani Manispaa
ya Morogoro, na Ofisi ya Mku-
rugenzi, kwa mwaka wa fedha
2020/2021 wataweza kutekele-
za Ujenzi wa Machinjio ya
Kisasa ili kuiongezea Manispaa
chanzo kingine kikubwa cha
mapato.
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Regina Chonjo, akihutubia Baraza la

Wazee la Manispaa ya Morogoro
katika ukumbi wa mikutano wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Morogro
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WAZIRI JAFFO ARIDHISHWA NA KAZI ZA

TARURA MANISPAA YA M()R()(;()R()

wakati wa ziara aliyofanya
Machi 13, 2020 ya kukagua
miradi ya maendeleo inayote-
kelezwa katika Halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro ikiwe-
mo miundombinu ya barabara
zilizopo chini ya TARURA
ambapo Ujenzi wa barabara ya
Nanenane ni moja ya barabara
iliyotembelewa huku akiridhi-
ka na ujenzi wa mifereji kuto-
kana na ubora na uimara .
a5 . A Aidha, Waziri Jaffo ametoa
| Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI Mh. Selemani _.".-.f'_ﬁ‘i:‘--"'.-n’."_a,n-:-i SRt angalizo kwa TARURA kuwa

akikagua wjenzi wa mfereji wa maji katika barabara ya Nanenane Manis- IS e €0 QAL I
paa ya Morogoro. wakandarasi wanaojenga
Waziri wa Nchi Ofisi ya ya kusimamia ujenzi wa barabara hizo ili ziendane na
Rais-TAMISEMI Mhe. Sele- barabara pamoja na kutengene-  thamani halisi ya fedha inayo-
mani Jaffo amewapongeza za kalavati na mifereji bora tumika.
Wakala wa Barabara za Vijijini  yenye kuhimiri nguvu ya maji “ Hizi barabara zetu tunazijen-
na Mjini-TARURA Manispaa wakati wa mvua. ga kwa gharama kubwa, lakini
ya Morogoro kwa kazi nzuri Mhe. Jaffo ameyasema hayo baada ya miaka miwili tunawe-
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DC CHONJO AZINDUA MAPIPA 50 YA KUBEBEA TAKA YENYE THA-
MANI YA SHILINGI MILIONI 591 MANISPAA YA MOROGORUO.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, = Mhe. Regina Chonjo, amezin- dua mapipa ya kuhifadhia

takataka(skip backet) 50 yenye
thamani ya Tsh 591,519,500
baada ya Halmashauri kuwa
imetenga bajeti ya ununuzi wa
mapipa hayo kupitia fedha za
mradi wa uboreshaji miji
(ULGSP).

Zoezi hilo la upokeaji wa maba-
keti hayo umefanyika Januari
18, 2020, katika Viwanja vya
Kata ya Mji Mkuu, ambapo
aliwataka wananchi kuvitumia
vifaa hivyo kwa malengo yaliy-
okusudiwa.

DC Chonjo alieleza kuwa Man-
ispaa ya Morogoro, ilikuwa
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BARAZA LA WAFANYAKAZI SIMAMIENI MISINGI YA
USHIRIKISHWAJI-MKURUGENZI SHEILLA.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Morogoro, Sheilla Lukuba,
amelitaka Baraza jipya la wafa-
nyakazi Manispaa ya Morogoro

kuhakikisha wanasimamia
mambo yote ya Msingi katika
utendaji wa kila siku pamoja na
kutetea haki za Wafanyakazi.
Hayo ameyazungumza wakati
wa uzinduzi wa Baraza la
Wafanyakazi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro
katika mkutano uliofanyika
tarehe 27 Januari 2020 katika
ukumbi wa mikutano Manis-
paa.

Sheilla amesema uzinduzi wa
Baraza hilo ni mojawapo ya
utekelezaji wa maagizo ya
viongozi wa Serikali yenye
lengo la kuwashirikisha wafa-
nyakazi katika uongozi wa
pamoja mahala pa kazi kwa
mujibu wa agizo la Hayati
Mhe. Rais Julius Kambarage
Nyerere tamko namba 1 la
mwaka 1970, pamoja na kifun-

gucha 73, (1) (2), (3) cha
Sheria ya ajira na Mahusiano
kazini namba 6/2004 na kifun-
gucha 14 (1) (¢) cha Sherla ya

0o
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Taasisi za Kazi Namba 7/2004.
Amesema Baraza hilo ni
chombo kamili kinachosima-
mia misingi ya ushirikishwaji
wa wafanyakazi kuweza kutoa
na kupokea ushauri na majad-
iliano sehemu za kazi kwa
maslahi mapana ya Halmshauri
ya Manispaa ya Morogoro.
Aidha, amesema majukumu na
kazi za Baraza la Wafanyakazi
zimeainishwa katika mkataba
unaloliongoza Baraza hilo
katika kifungu namba.8 ukura-
sa wa 6 na kifungu namba 10
ukurasa wa 7-8 huku kila pande
husika ikiwa na nakala moja
kwa ajili ya kufanya rejea ya
Mkataba pale inapohitajika
kufanya hivyo.

"Tumefungua Baraza letu jipya
la wafanyakazi, natoa rai kuwa
ili Baraza liweze kusimama

vyema maslahi na stahiki za
watumishi ziboreshwe vizuri,
pia Baraza hili linawajibu wa
kuishauri Manispaa juu ya
vyanzo vipya vya mapato na
namna bora ya ukusanyaji
mapato, sambamba na kushau-
riana na mwajiri juu ya ufanisi
wa kazi na hatua zinazofaa
kuchukuliwa ili kuhakikisha
kuwa huduma zitolewazo na
wafanyakazi zinaridhisha na
zimo katika malengo ya Halm-
shauri ya Manispaa ya Moro-
goro na Taifa kwa ujumla”
Amesema Sheilla.

Aidha, amewaambia Wajumbe
wa Baraza la Wafanyakazi
kuwa wanapokuwa kwenye
vikao vya baraza wajumbe
wote wanahaki sawa ya
kuchangia na kutoa mawazo ya
kuboresha Halmashauri katika
nyanja zote muhimu hivyo
amewataka viongozi na wajum-
be kuhakikisha wanatoa ushau-
ri wa uboreshaji bila kuogopa
wakuu wao wa kazi (katika
mareieo va kifungu Namba

1 l.ﬁ ukurasa . Namba 8 cha
mkataba wa Baraza la Wafa-
nyakazi)

Pia amesema wao ni wawakili-
shi tu hivyo lazima watambue

kwamba wapo wenzao ambao

INAENDELEA UK... 09

SAUTI YA MANISPAA, JANUARI - MACHI 2020 @)




SALAMU ZA MSTAHIKI MEYA WA MANISPAA YA
MOROGORO MHE.PASCAL KIHANGA.

Manispaa ina jumla ya kata 29
zinazounda tarafa moja ya
Morogoro mjini.Aidha katika
utekelezaji wa ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kwa
kipindi cha miaka minne chini
ya serikali ya awamu ya tano
Serikali imekuwa ikitekeleza
miradi mbalimbali katika ngazi
ya kata kwa lengo la kutoa
huduma bora za jamii na kiu-
chumi kwa wananchi wa Mani-
spaa ya Morogoro.

Kwa upande wa elimu ya
Msingi wananchi wa Manispaa
ya Morogoro wanaishukuru
Serikali kwa kuanzisha Sera ya
elimu bila malipo, Sera hii
imewezesha kuongezeka kwa
uandikishaji wa wanafunzi na
uboreshaji miundombinu ya
kufundishia na kujifunzia suala
ambalo limeleta tija kubwa kwa
Taifa tangu kuanza kwa mfumo
wa Elimu Msingi bila malipo
Desemba, 2015.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya
Morogoro, Sheilla Lukuba , akimbeba mtoto
katika ziara yake ya kuwatembelea na kuwaju-
lia hali wakina mama wajawazito katika kituo
cha Afya cha Mafiga kilichopo Halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro Januari 27/2020.

Manispaa ya Morogoro hadi
kufikia Novemba, 2019 ime-
pokea jumla ya Tshs.
5,720,278,932, Kiasi hicho cha
fedha kinajumuisha Ruzuku ya
uendeshaji wa Shule, Chakula
kwa Wanafunzi wenye mahitaji
maalum na waishio mazingira
magumu na posho ya madaraka
kwa Walimu Wakuu na Warati-
bu wa Elimu Kata.

Kwa upande wa fedha za umali-
ziaji wa maboma 34 kwa shule
za Msingi za Manispaa ambapo
jumla ya kiasi cha Tsh.
625,000,000 kilipokelewa
katika kipindi cha mwaka
2015/2019, sehemu kubwa ya
miradi hii imekamilika.
Manispaa kupitia shule zake
ilipokea jumla ya Tsh. 100, 000,
000 milioni zilizotolewa na
serikali ikiwa ni fidia kutokana
na baadhi ya majengo na
maeneo yanayomilikiwa na
shule za msingi kutakiwa kupi-

sha ujenzi wa Reli ya Kisasa
(SGR) ikiwa ni fidia kwa shule
ya msingi Azimio na Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro.
Fedha hizo zimetumika kujenga
vyumba vya madarasa 5 na
kukarabati vyoo vya shule
hiyo..Vyumba vya madarasa ya
elimu ya Msingi vimeongezeka
kutoka 634 mwaka 2015 hadi
kufikia vyumba 701 mwaka
2019, sawa na ongezeko la
asilimia 11 hivyo kupunguza
changamoto ya uwiano wa
madarasa kutoka 1:100 hadi
kufikia 1:50 na kwa baadhi ya
shule 1:45 (Mfano S/Msingi
Kikundi, Misufini A na Misufi-
ni B) ,Idadi ya matundu ya
vyoo imeongezeka kutoka
matundu 818 mwaka 2015 hadi
kufikia matundu 841 mwaka
2019, ikiwa ni ongezeko la
asilimia 2.7.
Aidha kwa upande wa elimu ya
INAENDELEA UK... 15

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Morogoro
ambaye pia ni Diwani wa Kata ya Mazimbu ,
Mhe. Pascal Kihanga (kushoto) akisoma sala
katika Mkutano maalumu wa Baraza la Madi-
wani kujadili (Bajeti) ya Halmashauri ya Mani-
spaa ya Morogoro kilichofanyika 18/2/2020 .




DC CHONJO AZINDUA MAPIPA 50 YA KUBEBEA TAKA YENYE THA-
MANI YA SHILINGI MILIONI 591 MANISPAA YA MOROGORO.

INATOKA UK...03
ikikabiliwa na changamoto va
kutokuwa na Mapipa ya kuhi-
fadhia taka ya kutosha, ambapo
awali yalikuwa 30 na mahitaji
ni mapipa 100,
Amesema Mapipa havo yame-
tumia jumla ya Shilingi Milioni
591 kila pipa likiwa na thamani
va shilingi milioni 11 na kusa-
babisha mapipa kuwa 80 baada
va 50 kuzinduliwa.
Aidha, amesema Mapipa hayo
yvatagawanywa katika Masoko,
Maeneo yenye msongamano wa
watu, maenco yenve shughuli
nyingi za kiuchumi na kijamii.
Mara baada va Mapipa hayo
kujaa taka yatakuwa yanabebwa
na gari tatu za Manispaa aina ya
'Skip Loader' na kwasasa Mani-
spaa imeagiza magari mengine
2 ya aina hiyo kwa ajili va
uondoaji wa mapipa ya taka.
"Mapipa haya vataboresha usafi
wa mji kwani wananchi
watakuwa na sechemu va

kuwekea /kuhifadhi taka zao
kwa muda badala ya kuzitupa
hovyo au kuziweka kando
kando ya barabara, niwaombe
wananchi tuendelee kulipa ada
va taka va kila mwezi ili
kuwezesha Kampuni / vikundi
vya usafi na Manispaa yetu
kuendelea kutoa huduma bora
kwa Wananchi" Amesema DC

Chonjo.

N

Beaerdhi va Mapipa vilivontindiwe na Meanis-
it vl Morogoro kwa afili va kuhifodiia
.I'r].';.'r.'n"g Hed)

Amesema Morogoro ipo kati
kati ya Mji Mkuu wa Makao
Makuu va Serikali Dodoma
pamoja na Mji Mkuu wa kib-
iashara Dar es Salaam, hivyo ili
Morogoro iwe Jiji kuna vigezo

-

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mhe. Loata
Sanare akionesha Kitambulisho cha kupigia
kura mara baada ya kujiandikisha katika Daftari
la kudumu la mpiga kura katika kituo cha Liti
Kata ya Mlimani Manispaa ya Morogoro.

Mkuu wa iﬁ.’.r.r_;ﬁ ya Morogoro, Mhe.
Chonjo, (kushoto), akikabidhi kiasi cha Shilingi
Milioni Moja , kwa Mwenyekiti wa Wildna Founda-
tion, Bi. Yustina Mutafungwa kwa ajili ya kutunisha
mfuko wa kuwasaidia kujiendeleza kinchumi kwa
wakina Mama wanaoishi katika kota za |

mbalimbali ikiwemo suala la
Usafi, mandhari husika hivyo
kuna haja va kuwa wasafi.
Pia amewataka Madiwani wa
Manispaa ya Morogoro kuhimi-
za na kusimamia usafi katika
kata zao kwa kuwa wao ndio
wenyevitli wa Kamati za
Maendeleo ya Kata.
" Mimi nilivyvofika hapa Moro-
goro mwaka 2016 nilikuta
kambi va kipindupindu ilivodu-
mu kwa miaka 3, kuanzia
mwezi wa 11, 2016 kipindup-
indu kilikuwa ni historia kwa
manispaa yetu va Morogoro,
hivo nayo ni sababu ilivotufan-
va tuchelewe kuwa liji, navita-
ka vikundi vya taka viwajibike
kuanzia ngazi za Mitaa na Kata
na kama vitashindwa kufanya
vizuri vitafutwe vyenye uwezo
wa kutatua kero za taka ambapo
amesema sio vyema maafisa
mazingira kufika katika mitaa
vote 294 " Ameongeza DC
INAENDELEA UK... 09
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BARAZA LA MADIWANI MANISPAA YA MOROGORO LA-

PITISHA BAJETI YA BILIONI 75,372,267,796.32/= KWA
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makadirio ya mwaka

2019/2020 ya Tsh
6,705,926,212.87.

Aidha, amesema kuwa katika
mwaka wa fedha 2020/2021
Halmashauri inatarajia kupokea
kiasi cha Tsh 7,483,018,572
kutoka Serikali kuu na wahisani
mbalimbali kwaajili ya ute-
kelezaji wa miradi mbalimbali
ambapo Serikali kuu inatarajia
kuchangia kiasi cha Tsh
5,832,810,000 na Tsh
1,650,208,572 ikiwa ni fedha za
nje.

Pia ameeleza kuwa katika
mwaka wa fedha 2020/2021
Halmashauri inatarajia kutumia
kiasi cha Tsh
59.410,450,000.00 kutoka
Serikali kuu kwaajili ya ma-
tumizi va kawaida va mishaha-
ra na matumizi mengineyo
ambapo matumizi kwaajili va
matumizi mengineyo yvanakisi-
wa kuwa Tsh 2.495.867,000.00
na itapokea kiasi cha Tsh
2.495.867.000.00 ikiwa ni
ruzuku ya matumizi ya kawaida
na kati va hizo Tsh
89,196,000.00 ni fidia va
vyanzo vilivyofutwa.
Akiendelea kuielezea bajeti
hivo Meva Kihanga, ameelezea
mikakati ilivowekwa ni ku-
hakiksha mapato vanakusany-
wa katika mwaka ujao wa fedha
. pamoja na kupitia upya
mifumo ya usimamizi na
ufuatiliaji wa mapato kwa
kuboresha maeneo ambayo
yana mapungufu.kuendelea
kuwashirikisha wadau mbalim-

T Moromars 20202021

.Ea.]i katika kukusanya mapa-

to,kufanya ukaguzi wa mara
kwa mara ili kubaini mianya
inayovujisha mapato,kupitia
upya sheria ndogo za mapato na
kutumia mifumo ya ki-electron-
ic katika vyvanzo vvote vya
mapato.

Amesema kuwa ili kuboresha
maisha ya wakazi wa Hal-
mashauri ya Manispaa va
Morogoro, Manispaa imeandaa
mpango wa mwaka 2020/2021
na mpango wa muda wa kati
2020/2021 —2022/2023
unaolenga kukuza uchumi na
kupunguza umaskini na kufikia
maendeleo endelevu va kijamii,
kiuchumi,na kimazingira kwa
wananchi wake.

Meya Kihanga, ametanabaisha
kuwa ili kutekeleza dhana
nzima va ugatuaji wa madaraka
, mpango huo umeshirikisha

jamii katika mpango shirikishi

kuanzia ngazi ya Mtaa kwa
kuzingatia vipaumbele na mahi-
taji halisi ya Wananchi katika
maeneo yao na kujielekeza
katika kutoa kipaumbele
maeneo yanayoweza kutoa
matokeo va haraka vatakayo-
saidia ukuaji wa uchumi kwa
haraka na kwa kipindi kifupi.
Ameyvataja maeneo va Kipaum-

SAUTI YA MANISPAA, JANUARI - MACHI 2020

MWAKA WA FEDHA 2020/2021.

bele kuwa ni pamoja na kubore-
sha na kuimarisha ukusanyaji
wa mapato va ndani kwa
kuwekeza katika miradi mikub-
wa ya Kimkakati, kuboresha
miundombinu yva Afya, na
Elimu,kuboresha hifadhi ya
mazingira na ukusanyaji wa
taka, kuimarisha ushirikishaji
wa jamii katika upangaji na
utekelezaji wa miradi va
maendeleo, na uboreshaji wa
mazingira ya wafanyabiashara
wadogowadogo kwa kuwajen-
gea masoko katika maeneo
mbalimbali.

I kutikia malengo valiyoku-
sudiwa, Meya Kihanga amewa-
taka viongozi na watendayji
wote kusimamia uimarishaji wa
mahusiano mazuri kati ya
Serikali ,Mashirika yasiyo va
kiserikali na wadau
wengine, kujenga uwezo na
ujuzi kwa watumishi katika
utoaji wa huduma, kuimari-
sha utawala bora, uwajibika-
ji na uwazi sambamba na
kujenga uwezo kwa viongo-
z1 wakiwemo waheshimiwa
madiwani na wenyeviti wa
Serikali za mitaa katika kusi-
mamia shughuli za Wananchi.




Katika hatua nyingine amesema
makusanyo ya mapato yame-
ongezeka kwa asilimia 26%
kutoka Bilioni 6.7 hadi kufika
Bilioni 8.4 kwa mwaka sawa na
ongezeko la Bilioni 1.7, jambo
ambalo linaonesha njia salama
va Morogoro kuwa Jiji kwani
ongezeko la makusanyo ya
mapato.

Aidha amesema suala la Stendi
va Msamvu kurudishwa katika
mikono va Manispaa ya Moro-
goro litaleta tija kwakuwa
ukukusanyaji wa mapato uta-

umefikia asilimia 71 ya ute-
kelezaji, sambamba na ujenzi
wa stendi va Kaloleni
utaogharimu Tsh. milioni 724
na tayari Mkandarasi ame-
shalipwa Tsh. milioni 108 na
ujenzi wa kitega Uchumu cha
DDC wenye gharama va Tsh.
milioni 620,

Pia Mkurugenzi wa Manispaa
va Morogoro, Sheilla Lukuba,
amewashukuru wadau wote
waliofanikisha bajeti hiyo
zikiwemo kamati zote za
kudumu za Manispaa na Seri-
kali kuu iliyotenga kiasi hicho
cha bajeti.

Aidha ameeleza kuwa Manis-
paa inaendelea na ukamilishaji
wa ujenzi wa soko kuu la kisasa
ambalo kiasi cha Tsh. Bilioni
10 kilitolewa na Serikali kuu na
Tsh. Bilion 7 ni Mkipo kutoka
Benki kuu va Dunia kupitia
mradi wa uboreshaji Miji

ongezeka kupitia kitega uchumi - (ULGSP).
hicho,hivyo Halmashauri itawe-
za kuendelea kutekeleza miradi

mbalimbali ya kimaendeleo,

la Mafiga itakayogharimu Tsh.
Bilioni 5 ambapo hadi sasa

Pia ujenzi wa stendi ya Dalada-

s
Fiemgozi mbalimbali wa Mioa wa Movagorn
kertther pieha va pantofa STl Dodoma mara
baada ya knwasilisha Bajeri za Halmashanri
za Mkoa wa Morogoro bwa mwaka wa Fedlu
202002021

MANISPAA YA MOROGORO YAUNGANA NA TASWO KU-
WAFARIJI NDUGU WA MAREHEMU WA AJALI YA MOTO

MSAMVU.

kuwapatia msaada wa vyakula
ikiwa ni moja ya maandalizi ya
maadhimisho ya siku va Ustawi
wa Jamii Duniani.
Akizungumza katika hafla hiyo
ilivofanyika Machi 17,2020
katika Ofisi va Kata va Mwem-
besongo Mstahiki Meya wa

Jumuiva ya Wataalamu wa
Ustawi wa Jamii Tanzania
(TASWO) kwa kushirikiana na
Idara va Ustawi wa Jamii Mani-
spaa ya Morogoro wametem-
belea wajane na tegemezi wa
marehemu waliofariki katika
ajali ya Moto Msamvu na

ST
Mstahiki Meva wa Manispaa va Morogore, Mhe. Pascal Kihanga, akimkabidhi
kiloba cha Unga mmaofa va ndugu wa mavehemu alivepata ajali va meoto Msamvi,

Manispaa ya Morogoro , Mhe.
Pascal Kihanga, amekipongeza
Chama hicho kwa jitihada za
kuwajali tegemezi wa mare-
hemu kwani wamefanya jambo
la kiungwana linalostahili
kuigwa na jamii kwa kuwa-
kumbuka wajane wa wahanga
wa ajali va Moto Msamvu.
Aidha ameitaka Jamii itambue
umuhimu wa kukuza mahusia-
no baina ya watu na watu ili
kuchochea ukuaji wa kiuchumi
hapa nchini na kueleza kuwa
Jamii isivokuwa na matatizo va
kijamii na migogoro va nafsi
Kwa mtu mmoja mmoja ni
kichocheo cha ukuaji wa
uchumi katika nchi yoyote.
*Nawapongeza sana TASWO
Taifa kwa kuwajali ndugu zetu,
kwani wengl wao wameachwa
INAENDELEA UK... 18




BARAZA LA WAFANYAKAZI SIMAMIENI MISINGI YA

INATOKA UK... 04

kwa sasa wanafikia takribani
4,293, hivyo wanatakiwa kuish-
auri vyema Halmashauri ya
Manispaa kwa manufaa ya
wenzao ambao hawapo katika
kikao hicho.

Amewashukuru Wajumbe wa
Mkutano wote kwa usikivu na
kuwatakia majadiliano yenye
tija kila mara wanapokutana
katika Vikao vyao vya Baraza .
Mwisho amewataka kila
mtumishi na Viongozi wa Seri-
kali kuhakikisha wanamsaidia
.Mhe. Rais Dkt. John Pombe
Magufuli kwa kufanya kazi

USHIRIKISHWAJI-MKURUGENZI SHEILLA.

.

i

-

il

Mkurugenzi wa Manispaa ya Moregore, Sheilla Lukuba, akiwa ameshi-
kana mikono na Watumishi wa Manispaa va Morogoro kuashiria uzin-

duzi rasmi wa Baraza hilo.

kwa mujibu wa taratibu, Kanuni
na sheria kwa maslahi mapana

ya Nchi.

DC CHONJO AZINDUA MAPIPA 50 YA KUBEBEA TAKA YENYE
THAMANI YA SHILINGI MILIONI 591 MANISPAA YA MOROGORO.

INATOKA UK... 06

Chonjo.

Kwa Upande wa Mkurugenzi
wa Manispaa ya Morogro,
Sheilla Lukuba, amewataka
wananchi kutotupa taka pembe-
ni badala yake wazihifadhi taka
hizo katika vvombo husika na
wale watakao kaidi watapigwa
faini kwa mujibu wa sheria za
mazingira.

Mbali na uzinduzi wa mapipa
hayo amesema pia suala la usafi
liwe katika damu na sio wanan-
chi wangoje hadi viongozi
wafike ndipo wafanye usafi.

" Suala la usafi ni kama una-
vyooga kila siku, jinsi ya
kupiga mswaki bila kusimami-
wa, kwahiyo niwasihi wananchi
wa Manispaa ya Morogoro
naomba tufanye usafi bila
kushurutishwa , kwani hata
Mhe. Rais Dkt John Magufuli

amewaonesha Watanzania na
kulipa kipaumbele suala la
usafi" Amesema Sheilla .

Naye Mstahiki Meyva wa Manis-
paa ya Morogoro, Mhe. Pascal
Kihanga, amesema ujio wa
Mapipa ya takataka uendane na
usafi wa mazingira.

Mbali na hayo, amesema kuwa
suala la usafi katika masoko
bado ni changamoto na hali
hairiridhishi , asilimia kubwa va
waltanyabiashara wanaftanya
usafi katika maeneo yan-
ayoonekana lakini katika vizim-
ba vyao kwa chini kumekuwa
kuchafu sana jambo ambalo
halipendezi na linatakiwa
kuchukuliwa hatua ili masoko
yote yawe salfi.

Aidha Meya Kihanga ame-
wasisitiza wafanyabiashara wa
Masoko yote valiyo katika

Manispaa va Morogoro kujita-

Mkuu wa Wilava yva Morogoro (katikati)
akipitia taarifa va Mapipa va take .

— e - r - .
Mbunge wa Jimbo fa Morogoro Mjini, Mie

Abdilaziz Abood (kulia) akimbabidhi Mwalim
Mbre wa Shode va Myingi Mji Mkuu, B Grace
Malva (kushoro), Hundi va Shilingi Milioni Moja na
Laki Nne kwa afili va kuendeleza ukarabati wa
maglarasa matatn alivoahidi ambapo awali alitoa
shilingi Milioni 3 na laki 4 kwoka mifuko wa Jimbao,
Katikari ni Mikww wa Wilava va Morogoro, Mhe,
Reging Chonfo akishufudia makabidhiano hayo




WANANCHI WA MANISPAA YA MOROGORO WAMETAKI-
WA KUWA MSTARI WA MBELE KATIKA UCHANGIAJI WA
SHUGHULI ZA MAENDELEO.

Wananchi wa Halmashauri va
Manispaa ya Morogoro, wame-

takiwa kushiriki katika kuchan-
gia maendeleo na kuachana na

IL.II AT

Ukm.' wa Mkoa wa M-:‘:rmgum Mhe. Loata Sanare, akizungumza na Wanan-
chi waliofika katika ukaguzi wa mradi wa wjenzi wa viumba vya madarsa
Shule ya Msingi Nane Nane Kata va Tungi, katika ziara vake ya kukagua

miradi va Maendeleo Kata ya hivo.

dhana zinazoendelezwa na
baadhi ya viongozi katika
Serikali wanaotoa kauli za
kuwapinga wananchi kuchangia
maendeleo va miradi va
maendeleo.
Hayo yamezungumzwa na
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Mhe. Loata Sanare , Machi
3.2020 katika ziara va ukaguzi
wa miradi va maendeleo na
kusikiliza kero za wananchi
katika Kata ya Tungi .
Akizungumza na wananchi wa
Kata va Tungi, RC Sanare,
amesema uhamasishaji wa
kuchangia miradi ya maendeleo
hususani katika elimu, miun-
INAENDELEA UK... 13

WANAWAKE WAJASIRIAMALI IBUENI MIRADI YENYE
TIJA NA INAYOTEKELEZEKA ILI MUWEZE KUREJESHA
MIKOPO KWA WAKATI RAS MOROGORO

Katibu Tawala Mkoa wa Moro-

goro, Mhandisi Emmanuel
Kalobelo, amewataka wakina
mama wajasiriamali kuibua
miradi yenye tija na inayote-
kelezeka ili kuweza kurejesha
fedha za mikopo kwa wakati
kuliko kuwa na biashara
ambazo haziwezi kuwapatia
faida kwa wakati.
Ameyasema hayo wakati wa
Maadhimisho ya siku va wana-
wake Duniani yvalivoandaliwa
na Halmashauri ya Manispaa
va Morogoro na kufanyika
katika Uwanja wa mpira wa
Jamhuri Machi 8, 2020,
Akizungumza na Wanawake

Kanbu Tawala Mkoa wa ﬂft}mgam Mhandisi Emmmmef Kafabeiﬂ ak.!mk~
abidhi cheti cha pongezi kwa mmoja wa wadau walifanikisha Maadhimisho
va Siku yva Wanawake Duniani valivoandaliwa na Manispaa va Morogoro
08/03/2020.

waliojitokeza katika maadhi-

misho hayo, amesema wajasiri-

INAENDELEA UK... 13



JUMLA YA WATOTO 32,093 SAWA NA 72.5% CHINI YA
UMRI WA MIAKA MITANO WAPATA USAJILI WA

VYETI VYA KUZALIWA MANISPAA YA MOROGORO.

INATOKA UK... 01

Boaadhi va Waking Mama wakiwa katika foleni va
ramdikishaii wa Fveti vva kuzaliva kwa Watoro
wenve umri chini ve miaka 5.

watoto chini yva miaka mitano
ni 44,472.
Amesema kuwa, awali zoezi la

usajili wa vyeti vya kuzaliwa
lilikuwa likitekelezwa na Ofisi
za RITA ambao kwa sasa wana-
endelea kusajili na kutoa vyeti
vya kuzaliwa kuanzia umri wa
miaka mitano na kuendelea.
Amesema kuwa tangu mpango
wa kusajili vyeti vya kuzaliwa
kwa watoto wenye umri chini
va miaka mitano ulipoanza,
jumla ya watoto 32,093 (sawa
na asilimia 72.5) wamesajiliwa
hadi kufikia tarehe 20 Februari,
2020.

Aidha amesema kuwa , kuanzia
tarehe 6/12/2019 na kuendelea
zoezi la usajili wa vyeti vya

e

Wajumbe wa Kamati va Mipango Miji na Mazingira Manis-
paa yva Morogoro wakiwa katika wakiwa katika ukaguzi w a
Mradi wa ujenzi wa soko kuu la kisiasa

kuzaliwa kwa watoto chini va
miaka 5 linatekelezwa na Hal-
mashauri kupitia Ofisi za kata
na vituo vva kutolea huduma za
atya vinavyotoa huduma va
baba, mama na mtoto (Kliniki)
ambapo vyeti hivyo vinatolewa
bila malipo.

Meya Kihanga, amesema vyeti
hivyo kwa watoto wenye umri
chini va miaka mitano vina
faida kwakuwa ni utambulisho
wa awali kisheria utakaom-
wezesha mtoto kupata haki
nyingine kama kuzuia ajira ya
watoto na kuwalinda na watu
wanaokinzana na sheria,
kummsaidia mtoto kuandikish-
wa shule za Msingi na Sekond-
ari.ni kitambulisho cha msingi
ili kupata kitambulisho cha
Taifa, kuwawezesha wanafunzi
kujiunga na vyuo na elimu ya
juu na kupata mikopo ya elimu
va juu pamoja na kumsaidia
kupata hati va kusafiria ( Pass-
port).

Amesema miongoni mwa vitu
muhimu vya kwenda navyo
wazazi /walezi katika kituo cha

R - |

e 355
Wajumbe wa Baraza la Madiwani wakiwa katika kikao cha
Baraza kuu wakiwa wamezingatia ukaaji wa mita 1 ili

usajili ni pamoja na nakala ya
kadi ya kliniki au tangazo,
barua ya mwenyekiti wa Mtaa,
cheti cha ubatizo ambapo
aliwataka wazazi /walezi
kuhakikisha watoto wote chini
va umri wa miaka mitano
wanaoishi Manispaa Morogoro
kuwa wamesajiliwa na kupata
cheti cha kuzaliwa.

"Niwaombe wazazi/ walezi
wapelekeni watoto wenu
wakapate haki yao ya vyeti vya
kuzaliwa, kwani zoezi hili la
utoaji wa vyeti linafanyika
katika ofisi zote za kata na
vituo vyote vinavyotoa huduma
ya baba, mama namtoto ( Klini-
ki), lakini pia cheti hiki cha
kuzaliwa kinapatikana bila
malipo huku ikibebwa na kauli
mbiu va = Mtoto anastahili
cheti cha kuzaliwa , Mpe haki
vake”Amesema Meya Kihanga
Pia ametoa wito kwa Madiwani
pamoja wenyeviti wa mitaa
wapite katika maeneo vao na
endapo kuna watoto hawajasaji-
liwa waandikishwe.

kujikinga na ugonjwa wa CORONA




MANISPAA MOROGORO YAZINDUA MAFUNZO YA
MFUMO MPYA WA UHAMISHO WA WANAFUNZI KWA

NJIA YA MTANDAO.

maendeleo shuleni pamoja na
kujua hali ya mdondoko (utoro)
kwa wanafunzi.

"Ndugu wakuu wa shule ,
walimu wa TEHAMA taaluma
mpo hapa kwa ajili ya kupata
mafunzo juu ya mlumo mpya
wa usajili na uhamishaji wana-
funzi kwa njia ya mtandao,
hivvo matumani yvangu baada
va mafunzo haya kazi itafan-
vika vizuri na hatutegemei
kupata malalamiko voyote

Afisa Elimu Taaluma Manispa yva Morogore , Jaribu Malambughi kuhusu mfumo huu wa kisasa
(alivesimama) akifungua mafunzo kwa Walimu Wakuu wa Shule za ambao unalengo la kurahisisha
Sekondari katika Ukumbi wa Mikutano wa Manispaa. kazi, kwahiyo tunajifunza kwa
Halmashauri va Manispaa va Malambughi katika Ukumbi wa  nadharia na vitendo 1li tuelewe
Morogoro kupitia Idara va Mikutano wa Manispaa Febru-  mfumo huu vizuri” Amesema
elimu Msingi na Sekondari ari 19,2020 wakati wa uzinduzi ~ Malambughi.
wamezindua rasmi Mfumo wa mfumo huo . Aidha, mfumo huo unaojulika-

mpya wa usajili na uhamishaji
wanalunzi kwa njia va mtand-
a0.

Taarifa ya Mafunzo hayo ime-
tolewa na Afisa Elimu Taaluma
Manispaa ya Morogoro . Jaribu

Akizungumza na Waandishi wa  na kwa jina la Prems umetoka-
habari, Malambughi, amesema na na maagizo va barua ya

kuwa faida za mfumo huo ni Katibu Mkuu Wizara va Elimu

pamoja na kurahisisha kazi, va mwaka 2018 ambayo iliagi-

kupata takwimu kwa harakana  za wanafunzi wote walio katika
kurahisisha mipango ya shule binafsi na za Serikali
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Afisa Utumishi Manispaa ya Morogoro, Waziri Kombo, akifungua g Goq Mwandikishaji Jimbo la Morogoro Mjini , Sheilla

Mkutano wa tathimini ya Ugonjwa CORONA kwa niabu ya
Mbkurugenzi wa Muaispaa ya Morogoro, kwa Maafisa Afya na

Lukuba, akifungua semina ya Mafunzo kwa BVR Opera-

(kulia), Kaimu Afisa Afva Mkoa wa Morogoro, Prisca Gallet. - Mount, Uluguru.




WANANCHI WA MANISPAA YA MOROGORO WAMETAKI-
WA KUWA MSTARI WA MBELE KATIKA UCHANGIAIJI WA

INATOKA UK... 10
dombinu, afya na mengineyo ni
jambo jema katika kuunga
mkono juhudi za serikali zin-
azofanywa katika enco lao.

RC Sanare , amesema katika
miradi yoyote ya maendeleo
jambo la kwanza linalotakiwa
kufanvika ni kuona nguvu va
wananchi inatumika harafu
Serikali wao wanamalizia.
Ametolea mfano wa Shule va
Msingi, Nanenane iliyopo Kata
ya Tungi ina wanafunzi wapa-
tao 2113 lakini changamoto
ilivopo ni ukosefu wa madarasa
47 ambapo kwa sasa shule hivo
ina jumla va madarasa 11 hivvo
ili kufikia maendeleo ni lazima
wananchi wachangie na Serika-
li kuona wapi wamekwama kwa

vile miradi hiyo ni ya wananchi
na siyo va Serikali.

Amesema kwa mujibu wa
sheria na taratibu kila darasa
moja wanatakiwa kukaa wana-
funzi wasiopungua 45.

Aidha amesema darasa moja
kukusanya wanafunzi kupita
kiasi ni sawa na mkutano wa
wanafunzi na hata uelewa wao
unakuwa ni mdogo ukilingani-
sha na darasa lenye watu wach-
ache jambo ambalo linapelekea

SHUGHULI ZA MAENDELEO.

kushuka kwa viwango vya
elimu.

'Nitoe agizo kwa Afisa Utumi-
shi, Afisa Tarafa pamoja na
Watendaji wa Kata hii na
wenye Viti wa Mitaa yote 12
katika Kata va Tungi mkae
chini muangalie ni kwa namna
gani mnaweza kuweka mipango
ili kuongeza madarasa valiv-
opungufu na watoto wetu
wakasoma vizuri na kufaulu,na-
fahamu hali ni mbaya tusiwa-
laumu tuu wananchi hawa-
changii lakini nyie viongozi
lazima muonyeshe njia na
mkazo na muwaambie ukweli
wazazi kuwa wanapaswa
kuchangia , tukifanya hivyo
shule zetu zitapendeza na tutap-
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WANAWAKE WAJASIRIAMALI IBUENI MIRADI YENYE

TIJANA INAYOTEKELEZEKA ILI MUWEZE KUREJESHA
MIKOPO KWA WAKATI-RAS MOROGORO.
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amali wanapaswa kubadilika na
kubuni biashara kubwa ambazo
watakopeshwa vifaa badala ya
fedha kwani Serikali ipo tayari
kuwawezesha kununua vifaa na
mashine za kuendeshea shughu-
li zao za uzalishaji.

Amesema Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
chini ya Uongozi wa Rais DKkt.
John Pombe Magufuli , imepiti-
sha Sheria ya utoaji wa mikopo

wa mkopo, ambapo sheria hiyo
imeelekeza kila Halmashauri
kutenga asilimia 10 ya mapato
yvake va ndani ili kutoa mikopo
1sivo na riba kwa makundi va
wanawake asilimia 4, vijana
asilimia 4 na watu wenye
ulemavu asilimia 2.
“Wanawake pamoja na waja-
siriamali nawapongeza wote
kwa juhudi za uzalishaji mali na
mshikamano mnaouonesha

kusonga mbele katika ute-
kelezaji wa miradi va maende-
leo ambayo inavutia na kuweza
hata kwa Halmashauri nyingine
kuja kujifunza kwenu hongereni
sana, nimetoa hundi yenye

i "Q e s
: . : SR z £ s, "
katika kujenga Halmashauri FrostEeht vea At MG Gatine wo EINE airiand
venu hususani katika suala zima

la maendeleo, hii imepelekea

kwa wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu na kutengeneza
kanuni za uendeshaji wa mfuko

kwa maandamano wakati wa maadhimisho va sike va

wirnaworke Dariand 0832020

INAENDELEA UK... 15



a Mafisa Manispaa ya Morogoro

=

Mwenyekiti wa Kamati ya Huduma za Uchumi, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
Elimu na Afya Mhe. Spear Komanya (kushoto), N g pMhe. Kassim Majaliwa katika picha ya pamoja
Mwenyekiti wa Kamati ya Mipango Miji na Mazin- na viongozi wa Mkoa wa Morogoro alipozuru mak-

gira Mhe. Ally Kalungwana (kulia) wakiwa mbele W o, 1 \q wahanga wa ajali ya moto katika makabu-
ya Siwa katika kikao cha Baraza la Madiwani. § . ya kola Machi 11,2020

ke | | -

Mkurugenzi wa Manispaa ya Morogoro, Sheilla Lukuba,
akitoa pole kwa majeruhi wa Tembo, Edga Edbert (26)

Muonekano wa sasa wa Ofisi ya Kata ya

Mkazi wa Kata ya Tungi na John Mhaha (54) mkazi wa Uwanja wa Taifa baada ya kukamilika.
Kata ya Mkundi waliolazwa Hospitali ya Rufaa Moro-
goro




WANAWAKE WAJASIRIAMALI IBUENI MIRADI YENYE
TIJA NA INAYOTEKELEZEKA ILI MUWEZE KUREJESHA
MIKOPO KWA WAKATI-RAS MOROGORO.

thamani ya Shilingi Milioni
100,000,000 mnatakiwa fedha
hizi kuzitumia kwa malengo
mjitahidi kuwa waaminifu na
kurejesha kwa wakati ili kutoa
fursa kwa vikundi vingine .
Amesema Kalobelo.

“Kuna vikundi ambavyo vime-
fanya vizuri sana na vimereje-
sha mikopo kwa wakati na
wanastahili pongezi, nami
nichukue fursa hii kuwaponge-
za kwa kufanya kazi kwa bidii
na kuzalisha lakini pia mme-
onesha uaminifu katika ma-
tumizi ya fedha hizi za mkopo,
ni dhahiri mmeweza kuongeza
na kukuza mitaji yenu hata
mkaweza kurejesha kwa wakati,
wengine wote ambao bado

mnadaiwa myjitahidi kurejesha
ili kutoa fursa kwa wengine
waweze kunufaika na mkopo
huu, ni kuombe Mkurugenzi
wa Manispaa uendelee kutenga
asilimia 10 ya mapato ya ndani
ili muwakopeshe wajasiriamali
hawa wanaotafuta mitaji ya
kukuza biashara zao ” Ame-
ongeza Kalobelo.

Amesema kuwa ili kuleta map-
induzi yaliyo ya kweli na ya
kimaendeleo lazima uwekezaji
ufanyike kwenye shughuli
zinazoendana na uanzishwaji
wa viwanda, kama sera ya nchi
inavyoelekeza aliyoionyesha
Mhe. Rais Dkt John Magufuli
ya kauli mbiu ya hapa kazi tuu
na kumuunga mkono kwa kute-

keleza kwa vitendo ambapo
katika awamu hii wanawake
wamepewa nafasi kubwa kama
nguvu kazi , wazalishaji na
walezi wakubwa katika familia
na kuwaomba wasimuangushe
Mhe. Rais wafanye kazi kwa
bidii na kuweka mikakati
mizuri ya uzalishaji mali kwa
kushirikiana na wanaume zao
kuanzia ngazi ya familia na
kusongesha Taifa mbele kiuchu-
mi.

Aidha , amewataka wanawake
waangalie maendeleo ya familia
zao kwa ujumla katika nyanja
zote kwani usawa au kutokuwa
na usawa chimbuko lake linaan-
zia katika ngazi ya familia
ambapo mfumo iyoyatarajia
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SALAMU ZA MSTAHIKI MEYA WA MANISPAA YA
MOROGORO MHE.PASCAL KIHANGA.

Sekondari tangu kuanza kwa
mfumo wa Elimu ya Sekondari
bila malipo Desemba, 2015
hadi kufikia Julai, 2019 Hal-
mashauri ya Manispaa ime-
pokea kiasi cha Tsh.
4,112,609,643.00 Kiasi hicho
cha fedha kinajumuisha Ruzuku
ya uendeshaji wa Shule, chaku-
la kwa wanafunzi, posho ya
madaraka kwa wakuu wa shule
na fidia ya ada. Matokeo ya
elimu bila malipo yameongeza
uandikishaji kidato cha kwanza,
mahudhurio na ufaulu wa
wanafunzi.

Katika kipindi cha mwaka wa

fedha 2016 hadi 2019, jumla ya
fedha za Lipa Kulingana na
Matokeo (EP4R)
Tsh.556,408,570.00 zime-
pokelewa katika Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro.
Fedha hizi zimetumika kwa ajili
ya kurekebisha ikama ya
walimu, ufuatiliaji na tathmini,
ujenzi wa miundombinu ya
madarasa, maabara na matundu
ya vyoo.

Aidha Halmashauri imepokea
Jumla ya Tsh. 1,534,201,480
zilizotolewa na Serikali ikiwa
ni fidia kutokana na baadhi ya
majengo na maeneo yanayomi-

likiwa na shule ya Sekondari
Mji mpya iliyopata Tsh.
1,430,002,000.00 na shule ya
sekondari Kingolwira iliyopata
Tsh. 104,199,480.00 kutakiwa
kupisha ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR).

Pia katika mpango wa Serikali
wa uboreshaji wa shule
kongwe, Manispaa ilipokea
kiasi cha Tsh. 1,978,138,659.52
kwa ajili ya kuboresha shule ya
sekondari Kilakala iliyopata
Tsh. 935,584,126.72 na Shule
ya Sekondari Morogoro iliyopa-
ta Tsh.
1,042,554,532.80.Ukarabati



umefanyika kwa kiwango cha
hali ya juu hivyo kuboresha
miundombinu ya elimu katika
shule hizi.

Halmashauri imepokea Jumla
ya Tsh. 300,000,000.00
zilizotolewa na Serikali ikiwa ni
fedha kwa ajili ya umaliziaji wa
maboma 24 katika shule 12 za
sekondari katika Manispaa ya
Morogoro hivyo kusaidia
kupunguza tatizo la msongama-
no wa wanafunzi katika darasa
moja. Wananchi wa Manispaa

ya Morogoro wanashukuru sana
kwa utatuzi wa changamoto
mbalimbali zinazowakabili.
Vyumba vya madarasa katika
shule za sekondari vimeongeze-
ka kutoka 337 mwaka 2015
hadi kufikia vyumba 384
mwaka 2019, sawa na ongezeko
la asilimia 14. Ongezeko hili
limepunguza msongamano
darasani kwani uandikishaji wa
wananfunzi pia umeongezeka.
Idadi ya matundu ya vyoo
imeongezeka kutoka matundu

386 mwaka 2015 hadi kufikia
matundu 541 mwaka 2019
katika shule mbalimbali za
sekondari ikiwa ni ongezeko la
asilimia 18.

[dadi ya vyumba vya maabara
imeongezeka kwa asilimia 100
kutoka vyumba 10 mwaka 2015
hadi kufikia vvumba 20 mwaka
2019 maabara zote zipo katika
hatua ya ukamilishaji.Manispaa
imefanikiwa kuongeza asilimia
ya uandikishaji wa wanafunzi
wanaojiunga kidato cha tano
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kuwa katika TSM9.

Pia mfumo huo utasaidia Maatfi-
sa elimu wa Manispaa kuweza
kupandisha taarifa za wanafunzi
kutoka shule, kupokea na
kuidhinisha uhamisho wa wana-
funzi pamoja na kuhariri taarifa
zote za uhamisho.

[1i kuhakikisha mfumo huo
unatanya kazi kikamilifu na
kwa manufaa ya Elimu , utaku-
wa umegawanyika katika maju-
kumu ya walimu Wakuu wa
pande zote mbili ikiwemo wa
Shule binafsi pamoja na Shule
za Serikali.

Miongoni mwa kazi kwa
upande wa Wakuu wa Shule za
Serikali ni pamoja na kupokea
na kuhakiki taarifa za wanafun-
zi kwa TSMS9 zao, kutuma,
kupokea na kukubali maombi
ya uhamisho pamoja na kusima-
mia usajili wa kidato cha
kwanza kwa kuwapa namba ya
usajili.

Pia kazi zitakazofanywa na

NJIA YA MTANDAO.

Wakuu wa Shule binafsi (pri-
vate) ni pamoja na kusajili
wanafunzi katika mfumo,
kuhamisha , kupokea na kukub-
ali maombi va uhamisho
pamoja na kusimamia usajili wa
wanafunzi kidato cha kwanza.
Aidha ,amesema kwa upande
wa Wakuu wa shule binafsi
mfumo huo utawasaidia kupa-
kua templeti katika mfumo
ambapo template hizo zitakuwa
katika makundi va umoja na
wingi kwa ummoja itaruhusu
kusajili mwanafunzi mmoja
mmoja atakayefika baada va
wanafunzi wa pamoja kufany-
iwa usajili.

Pia amesema katika usajili huo
wa mfumo mpya , walimu
wakuu hawaruhusiwi kusajili
wanafunzi ambao hawajawasili
shule kwa ajili va masomo bali
utasajili wale ambao wame-
wasili ndio watakao patiwa
usajili ili kuepusha usumbufu
kwa wazazi baada ya kubaini
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kwamba mwanatunzi amepele-
kwa shule binafsi itamlazimu
mzazi aanze upya kufuatilia
uhamisho.

Ameseisitiza suala la uhamisho
ni lazima mzazi apewe Prem
namba kutoka shule ambayo
mwanalunzi anasoma ili
kuweza kumruhusu kutafuta
shule lakini prem namba hiyo
katika mfumo wa uhamisho wa
mtandao itadumu kwa muda wa
siku 14 baada va kupita kama
mwanafunzi hajafanikiwa
kupata shule itamlazimu mzazi
kuanza upya maombi.

Walimu wakuu shule za Serikali | Binafsi pamofa

¢ war TEHAMA wakiendelea na mafunzo

e wer whamisho wa wandafunzo kwe

(D)

FYL LR RRI

mHedao leo.



WANANCHI WA MANISPAA YA MOROGORO WAMETAKI-
WA KUWA MSTARI WA MBELE KATIKA UCHANGIAJT WA
SHUGHULI ZA MAENDELEO.
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watoto tunataka shule zenye
kutoa elimu bora"Amesema RC
Sanare.

Pia Rc Sanare alitembelea
ujenzi wa Zahanati ya Tungi na
kuwataka watendaji kukaa na
wananchi kufanya vikao na
kuona jinsi ya kuweza kuchan-
gia fedha kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa jengo hilo ili liweze
kutoa huduma kwa wananchi na
kupunguza adha zinazowakum-
ba kusafiri umbali mrefu kufua-
ta huduma ya afya.

"Mna bahati sana wananchi wa
hapa mmepata bahati ya kulete-
wa fedha za kutekeleza miradi
hususani huu wa Zahanati ya
kisasa lakini kasi ya wananchi
katika kuchangia ni ndogo sana
kwa ajili ya kuunga mkono
jitihada za Serikali kumbukeni
kuwa kwa kufanya hivyo ni
kuvidhulumu vizazi vyenu
viliyopo na vijavyo,taarifa
niliyonayo ni kwamba wanan-
chi wamechangia laki 7 tu,
bado haitoshi ongezeni nguvu,
Watendaji kaeni na watu wenu
muwaeleze namna ya kuchangia
hapa, isijetokea kiongozi
akawarubuni na kuwaeleza
msichangie, maendeleo hayana
chama ,msiyumbishwe na
wanasiasa wasio kuwa na wivu
wa maendeleo " Amesisitizia
RC Sanare.

Kwa upande wa Mkuu wa
Wilaya ya Morogoro, Mhe.
Regina Chonjo, amesema
katika maeneo yote aliyopita na
kukagua yenye miradi ya ujenzi

wa madarasa wananchi wanat-
akiwa kuchangia kwa kiasi
kikubwa ili kuwatia moyo
viongozi na kuendelea
kuwapelekea miradi mengine.
"Kama wananchi mtashindwa
kushiriki katika uchangiaji wa
maendeleo katika ujenzi wa
miradi inayowahusu , kiukweli
jambo hilo litapelekea ku-
wavunja moyo viongozi kuen-
delea kuwapelekea miradi
jambo ambalo litawaumiza
wananchi, kikubwa kaeni katika
vikao vyenu vya maendeleo
mkishapitisha nileteeni ili tuone
namna ya kuwapatia vibali vya
michango ,mnatakiwa kuonesha
angalau nguvu za wananchi
kuliko kila kitu kuiachia Serika-
li wakati miradi ni ya kwenu
wananchi" Amesema DC
Chonjo.

Ameenda mbali zaidi na kuwa-
taka wananchi kushiriki mikuta-
no inayoitishwa na viongozi
wao kuanzia ngazi za mitaa, ili

wachangie mawazo yao katika
masuala ya Maendeleo.

Hata hivyo, DC Chonjo, ame-
wataka Watendaji wa Kata
Manispaa ya Morogoro, kuwa
chachu katika kuhamasisha
shughuli za kimaendeleo na
kuwa wavumilivu ili kuwapa
nafasi viongozi walioko mada-
rakani kutekeleza yale yaliyo-
elezwa katika Ilani ya Uchaguzi
wa Chama Cha Mapinduzi
CCM ya Mwaka 2015.

Naye Mstahiki Meya wa Manis-
paa ya Morogoro, Mhe. Pascal
Kihanga, ameendelea kuwaele-
za kuwa wanapochangia
maendeleo na kuboresha miun-
dombinu ndipo wanapoongeza
pia kiwango cha ufaulu kwani
wanafunzi wanakuwa na mazin-
gira mazuri ya kujifunzia na
walimu wanakuwa na mazingira
mazuri ya kufundishia.

" Urithi pekee kwa watoto ni
elimu hivyo ni jukumu la
wazazi kuchangia sekta ya
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elimu , elimu bila malipo haion-
doi wajibu wako kama mzazi,
haiondoi wajibu wako kama
jamii hivyo ni lazima tuchangie
shughuli za maendeleo ili
kusaidia watoto wetu tusiachie

Serikali kila kitu, Kila mmoja
anawajibu wake, Kamati za
shule zinawajibu wake na bodi
za shule zina wajibu wake
"Amesisitizia Meya Kihanga.
Kwa upande wake, Mkurugenzi

wa Mnaispaa ya Morogoro,
Sheilla Lukuba, amewasihi
wananchi wa Manispaa ya
Morogoro hususani wa Kata ya
Tungi kuwa na uchungu na
maendeleo ya eneo lao na
kuachana na migogoro isiyoku-
wa na tija kwani inawapotezea
muda wa kufanya shughuli za
maendeleo.

Mkazi wa Kata ya Tungi,
Ayubu Mohamed, ameushukuru

Uongozi wa Mkoa, Wilaya na
Manispaa kwa ziara hizo huku
akiamini ni moja ya njia ya
kuwapelekea maendeleo na
kuwataka Viongozi wasisite
kufanya ziara kama hizo zenye
malengo makubwa ya kutatua
kero za wananchi wanyonge
wenye matumani na Serikali ya
Awamu ya Tano chini ya uon-
gozi wa Mhe. Dkt John Pombe
Magufuli.

MANISPAA YA MOROGORO YAUNGANA NA TASWO KU-
WAFARIJI NDUGU WA MAREHEMU WA AJALI YA MOTO
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wajane wakiwa na watoto hali
hii imefanya familia zao ziwe
tegemezi kwa kiasi fulani,
hivyo niseme kuwa upo uhusia-
no wa moja kwa moja kati va
ukuaji wa uchumi wa nchi na
utengamano wa kijamii kwa
wananchi wa nchi husika,
kamwe hatuwezi kutenganisha
maendeleo yva kiuchumi kisia-
sa, kitamaduni na Ustawi kwa
jamii katika nchi kwani yote
haya hutegemeana , na tukum-
buke kwamba mahali ambapo
ustawi wa kweli wa Jamii
haupo hata maendeleo va kweli
katika nyanja zote huathirika na
wakati mwingine kutokuwepo
kabisa, hivvo TASWO mmetu-
shika mkono kilichobakia
Ustawi wa Jamii Manispaa
pamoja na viongozi wa Kata hii
msisubirie mwaka kwa mwaka
mjenge utaratibu wa kuwatem-
belea hawa ndugu zetu na
kuwasaidia kile mlichonacho
hata kama sio pesa hata ushauri
wa nini waftanyaje itakuwa
jambo la faraja sana kwao na

MSAMVU.

kujisikia wanathaminiwa
"Amesema Mhe. Kihanga.
Pia , amesema Serikali imewat-
ambua marchemu hao hadi
kutikia kuwatengenezea uzio
katika eneo la makaburi na
mpango uliopo kwa sasa ni
kuwajengea makaburi yva
pamoja venye kufanana na
kuweka mnara mkubwa utakao
kuwa na majina vao marehemu
— .

wote ili iwe sehemu moja ya
kuwakumbuka na ndugu
wakiwa wanataka kuwaona
itakuwepo sehemu kwa ajili ya
dua kwa dini zote.

Amesisitiza huku akisema
kuwa ndugu wa marchemu
wajenge utamaduni wa
kuwaombea ndugu zao mara

kwa mara na sio kusubiria kila
mwaka kama Serikali ilivyoji-
wekea utaratibu wa kuwakum-
buka.

Katika hatua nyingine, amese-
ma maendeleo ya Ustawi wa
Jamii ni muhimu sana kama
ilivvo maendeleo katika
Uchumi na hasa kwa sasa
ambapo Taifa linafanya kila
jitthada va kufikia malengo va
kuwa na uchumi wa kati na
Viwanda ifikapo mwaka 2025,
ambapo hayo yote yanaenda
sambamba na kuhakikisha
uhusiano wa Watu na Ustawi
wa Jamii kwa ujumla upo
katika hali ya kuridhisha .
Naye Mwenyekiti wa TWASO
Taifa, Dr. Mariana Makuu,
amesema katika kuunga mkono
juhudi zinazofanywa na Serikali
yva Awamu va Tano Chini ya
Rais , Mhe. Dkt. John Magufuli
, kwa kutambua umuhimu wa
maadhimisho hayvo wameona ni
vyvema wakawakumbuka
wajane pamoja na tegemezi wa
Marehemu waliofariki kwa ajali
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MANISPAA YA MOROGORO YANUNUA PIKIPIKI 7
ZENYE THAMANI YA SHILINGI MILIONI 23 KWA AJILI

Halmashauri ya Manispaa ya
Morogoro imenunua Pikipiki
saba (7) aina ya YAMAHA
zenye thamani ya Shilingi
Milioni 23,100,000/= pamoja
na kodi (VAT) kupitia fedha za
Mradi wa uboreshaji Miji
(ULGSP) katika bajeti ya
mwaka wa fedha 2019/2020
kwa ajili ya kuwajengea uwezo
watumishi kwa kuboresha
utendaji kazi wao.
Akizungumza na Waandishi wa
Habari mara baada ya mak-
abidhiano hayo va Pikipiki
,Mstahiki Meya wa Manispaa
ya Morogoro, Mhe. Pascal
Kihanga, amesema Pikipiki
hizo zimenunuliwa mahsusi
kwa ajili ya Kata za Pembezoni
ambapo pikipiki nne (4) wame-
patiwa Kata ya Luhungo,
Mzinga , Mkundi pamoja na
Kingolwira.

Amesema Pikipiki tatu (3)
zimebakia Ofisi Kuu ya Manis-
paa ya Morogoro kwa ajili ya
kuimarisha utendaji kazi wa
Halmashauri.

“Tunaipongeza sana Manispaa
kwa kuwa na jicho la tatu
kununua Pikipiki hizi, Kata hizi
za pembezoni zinachangamoto
sana haswa kwa Watendaji
wake wanashindwa kuwafikia
Wananchi kwa urahisi na kush-
indwa kutoa huduma lakini
kwa hiki walichokifanya kitatoa
mwanya mzuri wa Watendaji
kuwahudumia wananchi wao
ipasavyo, lakini niwaombe na
kumuomba Mkurugenzi wetu
wa Mansipaa kwamba Pikipiki
hizi zitumike katika muda wa

YA KATA ZA PEMBEZONI.

kazi baada ya hapo wewe
mtendaji endelea na mambo
yako mengine weka chombo
hicho nyumbani kwani isijeku-
wa Manispaa imefikiria kuleta
maendeleo harafu maendeleeo
hayo yakageuka vifo tunajuana
tabia zetu sasa tuvilinde na
kuvithamini”Amesema Mhe.
Kihanga.

Hata hivyo amewataka Wa-
tendaji wa Kata hizo, kuvitumia
vyombo hivyo vya Moto kwa
malengo yaliyokusudiwa na sio
kuvitumia kwa ajili ya kugeuza
kuwa Bodaboda na kujipatia
kipato kwa atakaye kiuka utara-
tibu atachukuliwa hatua za
Kisheria .

Katika hatua nyingine, ame-
wapongeza wataalamu wa
Manispaa na kuwaomba mara
baada ya Miradi iliyopo kuka-
milika waanze kufikiria miradi
mipya kwani anaamini Bajeti
ijayo ya Mwaka wa fedha wa
2021/2022 Manispaa itakuwa
na fedha za kutosha na kuweza

kuwa na bajeti kubwa ya kihis-
toria.

Kwa upande wa Mkurugenzi
wa Manispaa ya Morogoro,
Sheilla Lukuba, amesema Man-
ispaa imetoa Pikipiki hizo kwa
ajili ya kurahisisha huduma kwa
Wananchi na kuhakikisha
huduma bora zinapatikana
katika Kata hizo.

Amesema kuwa matarajio yake
ni kuona kuwa Pikipiki hizo
zinarahisisha kwa kiasi kikub-
wa utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za Serikali kwani
hata maeneo yasiyofikika kwa
urahisi kwa gari sasa yatafikika.
“Tuvitunze vyombo hivi, Seri-
kali yetu ya Awamu ya Tano
chini ya Rais wetu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. John Pombe Magu-
fuli, imeonyesha moyo wa
kuthamini kazi zetu nasi tuvipe
heshima na kuvitumia kwa
malengo tarajiwa, tusiende
kuvigeuza bodaboda na tutawe-
ka utaratibu yule ambaye ataki-
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uka utaratibu huu tutam-
chukulia hatua kali za kisheria
niwaombe Watendaji chapeni
kazi tuendelee kuwahudumia
Wananchi wetu katika Ute-
kelezaji wa Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi CCM Kkatika kufikia

adhima ya Tanzania ya Viwan-
da na Uchumi wa Kati”Amese-
ma Sheilla.

Aidha, Mkurugenzi amewataka
Watumishi wote wa Manispaa
kufanya kazi kwa bidii ili
kuweza kufikia malengo na
kutoa huduma bora kwa Wana-
nchi.

MANISPAA YA MOROGORO YAUNGANA NA TASWO KU-
WAFARIJI NDUGU WA MAREHEMU WA AJALI YA MOTO
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yva Moto Msamvu baada ya Lori
la Matuta kushika moto.
Amesema tukio hilo litabakia
kuwa la kihistoria hivyo wao
ona ni vyema wakawakumbuka
kwa kuwapatia vvakula |
madaftari, peni , sabuni pamoja
na mafuta ya kula ili waendelee
kujikimu kimaisha katika kipin-
di kigumu wanachopitia.

Dr. Makuu amesema wataalamu
wa ustawi wa jamii wameende-
lea kubaki kama kichochoeo
cha kuimarisha mahusiano yva
watu wote na hili wanalifanya
katika maisha yao ya kila siku
va kitaaluma na kazi na pale
inapotokea mahusiano yva watu
vana shaka au dosari basi kazi
kubwa ya kufanya ni va kureje-
sha mahusiano .

“Kila Mtanzania popote alipo
anayo haki ya kupata huduma
bora za Ustawi wa Jamii na
kulinda utu na heshima yake,
heshima ya mtu mwingine
ikiwa ni pamoja na heshima ya
Taifa kwa ujumla, ambapo ndio
maana hata llani ya Chama
Tawala kinachoongoza Serikali
vetu imeangalia kwa Kina masu-
ala ya Ustawi wa Jamii katika

MSAMVU.

Ibara zake tofauti” Amesema
Dr. Makuu.

Amesema kuwa katika kuadhi-
misha Sikukuu hiyo ya Kitaifa,
TASWO Morogoro imeona
umuhimu wa kukuza mahusiano
va watoa huduma za Ustawi wa
Jamii na wapokea huduma kwa
kuzitegemeza baadhi va familia
ambazo ziliwapoteza ndugu wa
karibu katika janga la mlipuko wa
eari la mafuta va Petroli lililo-
tokea tarche 10 Agosti 2019,
Amesema TASWO inatanguliza
shukrani kwa NMB Benki,na
CBO na wote walioonyesha
utavarl wa kuwaunga mkono
katika maadhimisho ya Siku va
Ustawi wa Jamii Duniani
(WORDL SOCIAL WORK DAY)
ilivoadhimishwa Kitaifa Manispaa
va Morogoro ambapo maadhi-
misho hayo hufanyika duniani
kote kila mwaka kuanzia wiki va
pili mpaka va mwisho wa mwezi
wa tatu ambapo kauli mbiu inase-

ma ‘UMUHIMU WA KUKUZA

MAHUSIANO YA WATU
HASA KATIKA KULETA
MABADILIKO™,

Kwa upande wa Afisa Ustawi
wa Jamii Manispaa va Moro-
goro, Bi. Sidina Mathias,
akizungumza kwa niaba va

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Morogoro, amekishukuru
Chama cha TASWO kwa moyo
waliouonyesha kwani zipo
schemu nyingi zenye shida
lakini wameona Manispaa va
Morogoro kuwa sehemu moja
wapo va kufanikisha siku hiyo
va Maadhimisho va Siku va
Ustawi wa Jamii Duniani.
“Nawapongeza sana ndugu zetu
wa TASWO Lhiki walichoki-
onyesha kimetufariji sana ,
tunaomba ushirikiano huu wa
kitaaluma uendelee ili kuleta
mafanikio chanya katika
nyanja mbalimbali hususani
katika kuwasaidia watu ambao
wamekosa faraja na tegemezi
katika familia, sisi kama Manis-
paa tunaungana kwa pamoja na
hili lisiishie hapa hata katika
maadhimisho mengine tuende-
lee kuwakumbuka watu wenye




changamoto katika jamii na
hata vile vituo vy
Wazee na watu wanaoishi

katika Mazingira magumu na
vatima”

a kulelea

Amesema Sidina.
Diwani wa Kata ya Mwembe-
songo, Mhe. Ally Kalungwana,
ameushukuru Uongozi wa
TASWO kwa faraja walioinye-
sha wakishirikiana na Manispaa
yva Morogoro kwani kitendo

hicho kitaamsha hali y
wa marchemu kujiamini na
kuona wana thamani sawa na
watu wengine.

a ndugu

Aidha amewaonya wananchi
wa Manispaa va Morogoro
hususani wakazi wa Kata vake
kuacha tabia ya kukimbilia vitu
vyenye madhara wanapoona
kuna dalili hizo au kuna
matukio yenye madhara yame-

tokea kwani huatarisha maisha

SALAMU ZA MSTAHIKI MEYA WA MANISPAA YA
MOROGORO MHE.PASCAL KIHANGA.
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kutoka 95 mwaka 2015 hadi
107.5 mwaka 2019 ikiwa ni
matokeo ya sera ya elimu bila
malipo iliyoanza kutekelezwa
mwaka 2015.
Kidato cha sita ufaulu ume-
ongezeka kutoka asilimia 99.6
kwa mwaka 2015 hadi 99.8
mwaka 2019. Aidha Hal-
mashauri imefanikiwa kununua
jumla ya pikipiki 29 kwa ajili
ya waratibu elimu Kata iliku-
waboreshea mazingira ya kazi
hasa kufanya ufuatiliaji na
usimamizi wa uendeshaji wa
shule katika maeneo yao.
Aidha majengo ya utawala
yameongezeka kutoka 5 mwaka
2015 hadi kufikia majengo 8
mwaka 2019 katika kata
mbalimbali na tumefanikiwa
kukamilisha ujenzi wa Ofisi ya
kisasa ya Kata ya Mji Mkuu
yenye mahitaji muhimu ikiwe-
mo ukumbi wa mikutano,
huduma ya choo, nk. Kukami-
lika kwa Ofisi hii kumewezesha
kuongeza ufanisi wa utoaji
huduma kwa wananchi.Aidha
Majengo mbalimbali ya ofisi za
kata yapo katika hatua za umal-

iziaji ikiwepo kata ya Uwanja
wa Taifa,Kingolwira,Kiwanja
cha Ndege nk.

Kwa upande wa sekta ya Afya
Halmashauri inaendelea na
utekelezaji wa ilani ya Chama cha
Mapinduzi (CCM) kwa kuhakiki-
sha mapato yanaongezeka. Kabla
ya mwaka 2015 mapato yalikuwa
Tsh. 294,392 ,885.61 sawa na
asilimia hamsini (50%) ukilin-
ganisha na kipindi cha awamu ya
tano ambapo mapato yameongeze-
ka hadi kufikia Tsh.440,774,761
sawa na asilimia 83.0Ongezeko la
mapato haya ni kutokana na
utumiaji wa mfumo wa GOT
HOMIS katika vituo na usimamizi
mzuri wa uendeshaji wa huduma
za Afya.

Awali huduma za kujifungua
zilipatikana katika vituo vitatu
(3) tu.Katika kipindi cha
awamu ya tano huduma za
kujifungua zimeongezeka na
kufikia vituo 7.Aidha Hal-
mashauri imekamilisha ujenzi
wa wodi ya wazazi katika kituo
cha afya Sabasaba chenye
thamani ya Tsh. 129,923,850.
Ujenzi wa wodi hiyo umepun-
guza msongamano mkubwa wa

kina mama wajawazito katika
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
(MRRH) kwani kwa sasa
wastani wa wajawazito70 hujif-
ungulia kituoni hapo kwa kila
mwezi ukilinganisha na mwaka
2015 ambapo kituo hicho kili-
kuwa hakizalishi kabisa.
Vitanda vyenye thamani ya
Tshs 13,550,000 vimenunuliwa
kwa ajili ya kuanzisha huduma
hiyo. Awali Halmashauri haiku-
wa na mashine zozote za Ultra
sound katika vituo vya kutolea
huduma. Katika kipindi cha
awamu va tano Halmashauri
imefanikiwa kununua mashine
za Ultra-sound mbili (2) zenye
thamani ya Tsh. 90,000,000
katika kituo cha Afya cha
Mafiga na Kingolwira.
Ununuaji wa mashine hizo
umeboresha upatikanaji wa
huduma za ultra sound katika
vituo vya kutolea huduma
tofauti na kabla ya hapo
ambapo wateja hasa wajawazito
walilazimika kuipata huduma
hiyo hospitali ya mkoa tu.
Kipindi cha nyuma kituo kiliku-
wa kinatoa huduma za kinywa
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Pia amechukua fursa ya kuwa-
kumbusha wakina mama
waendelee kukemea vitendo
vay ukatilia wa kijinsia vina-
vyoendelea katika jamii,na
amesisitiza ushirikiano wa
kamati za kupinga na kutoko-
meza ukatili wa kijinsia kwa
wanawake na watoto katika
ngazi za mitaa, Kata hadi Mani-
spaa kushirikiana na Jeshi la
Polisi Dawati la Jinsia katika
kutoa elimu ya masuala ya
ukatili na kutoa taarifa za
matukio ya ukatili yanayofan-
yika katika maeneo vakiwemo
ubakaji na ulawiti ili hatua za
kisheria zichukuliwe kwa wana-
otenda makosa hayo.

Ametoa wito kwa wanawake na
kuwaeleza kuwa Serikali chini
ya Rais Dkt. John Magufuli,
imeanzisha programu mbalim-
bali ikiwamo programu ya
Elimu bure, Bima ya Afva

iliyoboreshwa (CHF), na mka-
kati wa utoaji wa vyeti vya
kuzaliwa kwa watoto wenye
umri chini ya miaka mitano na
kuagiza idara zote zinazohusika
na programu hizo kuhakikisha
wanasismamia huduma hizo
ipasavyo na kuwaasa wana-
wake kupitia mikutano yao ya
vikundi vya kijamii kama vile
VICOBA, SACCOS wapeane
taarifa za kimaendeleo na wawe
tayari kuhudhuria mikutano ya
Mitaa inayoandaliwa kwa
mujibu wa sheria kwani huko
ndiko chimbuko la taarifa za
kimaendleeo na fursa mbalim-
bali zinazojitokeza.

Hata hivyo amewataka wakina
mama wajitokeze kwa wingi
katika kipindi cha uchaguzi
mkuu Oktoba 2020 ili waweze
kugombea nafasi za uongozi
katika maeneo yao jambo
ambalo litadhihirisha kwamba

wanatekeleza kwa vitendo kauli
mbiu ya “KIZAZI CHA
USAWA KWA MAENDELEO
YA TANZANIA YA SASANA
YA BAADAYE” huku aki-
wapongeza wanawake wote
waliojitokeza katika kugombea
nafasi uchaguzi wa Serikali za
Mitaa na waliojitokeza katika
kujiandikisha kwenye daftari la
kudumu la wapiga kura.
Kwa upande wa Mkurugenzi
wa manispaa ya Morogoro,
Sheilla Lukuba, amesema Man-
ispaa ya Morogoro inatambua
na kuthamini juhudi zinazofa-
nywa na wajasiriamali wana-
wake, Vijana na Watu wenye
ulemavu ambapo katika kipindi
cha fedha mwaka 2019/2020
manispaa imetoa kiasi cha
shilingi milioni 100 kwa ajili ya
mikopo ambapo kati ya hizo
shilingi milioni
45,5000,000.00/= zimetolewa
INAENDELEA UK... 27
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DC CHONJO ASHUSHA MAELEKZO NA KUWATAKA WA-
MILIKI WA HOTELI KUWA WAKALI KATIKA KU-
WAPOKEA RATA WA KIGENI

MKUU wa Wilaya ya Moro-
goro, Mhe. Regina Chonjo,
amekutana na Wamiliki pamoja
na Meneja wa Hoteli Wilayani
Morogoro kwa ajili ya kuwapa-
tia elimu pamoja na maelekezo
kutoka kwa Rais wa Jamhuri va
Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. John Magufuli, juu ya
kuwapokea raia wa kigeni
katika Hoteli zao ikiwa na
lengo la kujikinga na Ugonjwa
wa CORONA.

Mkutano huo umefanyika
Aprili 3, 2020 katika Ukumbi
wa Mikutano wa Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro.
Akizungumza na Wamiliki hao
na Mameneja wa Hoteli ,

WAZIRI JAFFO ARIDHISHWA NA KAZI ZA

amesema lengo la mkutano huo
ni kuwapa maelekezo yaliy-
otolewa na Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. John Magufuli juu ya

kuwapokea raia wa kiieni

TARURA MANISPAA YA MOROGORO.
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ka viraka, kwa hiyo ni matege-
meo yangu barabara hii iwe na
uhakika wa miaka 20 na wakan-
darasi tunaowapa kazi za ujenzi
wa barabara wasiwe
wababaishaji, na nawaagiza
TARURA muwabane wakan-
darasi watutengenezee barabara
zenye ubora lakini wahakikishe
kwamba mifereji yote na kalav-
at nazo mzijenge kama mlivyo-
jenga katika barabara hii kwani
hii mifereji ingekuwa dhaifu
tungeshuhudia uharibifu
mkubwa hapa, niwapongeze
kwa kazi nzuri hamjawabhi
kuniangusha Manispaa ya Mo-
rogoro mnafanya kazi kwa
maelekezo hongereni sana

”Amesema Jaffo.

Katika ziara yake hiyo, Mhe.-
Jaffo amewaagiza Meneja wa
TARURA wote nchi nzima
kuanzia wa Mikoani hadi Hal-
mashauri kuhakikisha wanapita
mara kwa mara madaraja na
kuyakagua ikiwamo kusafisha
mifereji inayozibwa kwa mrun-
dikano wa mchanga na matope
ili wakati wa mvua isilete mad-
hara kwa wananchi na kuharibu
miundombinu.

Kwa upande wa Meneja wa
TARURA Manispaa ya Moro-
goro, Mhandisi James Mnene,
amemshukuru Waziri Jaffo kwa
pongezi na tamko lake la kutaka
fedha zote za matengenezo ya

kila siku za Barabara zitumike
katika kuboresha miundombinu
ya mifereji , kalavati pamoja na
madaraja ili kuepusha madhara
ya uharibifu wa miundombinu
na madhahara kwa wananchi
hususani katika kipindi cha
Mvua.

Waziri wa Nchi OR-TA-
MISEMI Mh. Selemani Jaffo,
alihitimisha ziara yake kwa
kwa kukagua ujenzi wa Shule
ya Sekondari Morogoro baada
ya kutembelea mradi wa Soko
kuu la Kisasa linaloendela na
Ujenzi katika Manispaa ya
Morogoro katika Kata ya Mji
Mkuu.
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na meno ambazo hazikutumia
vifaa vya kisasa yaani (Digital).
Katika kipindi cha awamu ya
tano Idara ya Afya inakamilisha
mchakato wa kuboresha
huduma za meno katika kituo
cha Afya sabasaba na kuzifanya
za kisasa ambapo mashine ya
meno (complete dental chair) na
mashine ya x-ray ya meno
(Digital) zenye thamani ya
shilingi 38,000,000 zimefany-
iwa taratibu za manunuzi na
zitaanza kutumika hivi karibuni.
Aidha ukarabati wa jengo la
kitengo hicho utafanyika kwa
gharama za Tsh. 10,000,000 ili
kuweka miundombinu mizuri
ya utoaji wa huduma za meno.
Pia kwa sasa Halmashauri
imeongeza mashine ya full-
blood picture 1 (mpya) yenye
thamani ya Tshs. 7,000,000
katika kituo cha Afya Uhuru
ambayo hupima vipimo
mbalimbali pamoja na mashine
ya full blood picture mbili (2)

katika kituo cha Afya Saba saba
na Kingolwira pia vipimo mbali

m

mbali vimeongezeka kama vipimo
vya Homa ya ini na typhoid fever.
Hali ya upatikanaji wa dawa
katika vituo vya kutolea huduma
imeendelea kuimarika kulingana
na taarifa za Mfumo wa upatika-
naji dawa muhimu. Aidha,
vyanzo vikuu vya ununuzi wa
dawa ni fedha zinazotolewa na
serikali kuu kupitia mfumo wa
ILS, Mfuko wa pamoja (HBSF) na
fedha za uchangiaji huduma (Cost
Sharing).

Natumia fursa hii kuipongeza
Serikali ya awamu ya tano kwa
kuongeza bajeti ya dawa kutoka
asilimia 80% hadi 94% kwa
mwaka 2019.

Halmashauri kwa kushirikiana
na wafadhili wa wazee
(MOROPEQ) wamepokea
mikoba yenye vifaa vya matiba-
bu kama BP mashine vyenye
thamani ya Tshs. 14,000,000.
Pia Manispaa ina jumla ya
wazee 15,631 na mpaka sasa
imetoa vitambulisho kwa wazee
4002. Aidha, katika kutekeleza
utaratibu wa matibabu kwa
wazee, madirisha ya matibabu

juni 2019 jumla va hati miliki

kwa wazee yamefunguliwa na
yanafanya kazi katika vituo
vyote vinne vya Afya vya
umma. Katika zahanati ambazo
idadi ya wateja si wengi na
kuna ufinyu wa miundombinu
matangazo ya mpishe “MZEE
AHUDUMIWE KWANZA”
yanatekelezwa kwa vitendo na
wazee wanapewa kipaumbele.
Wananchi wa Manispaa ya
Morogoro wanaishukuru sana
Serikali ya Awamu ya Tano kwa
kuboresha miundombunu ya
Afya katika Manispaa yetu
kwani Afya ndio uhai wa wana-
nchi.

Sekta ya Mipango Miji, Ardhi
na Maliasili inaendelea kusima-
mia rasilimali ardhi kwa manu-
faa ya wananchi. Hadi sasa
Halmashauri ya Manispaa
Morogoro imefanikiwa kuandaa
Mpango kabambe (Master Plan)
katika Mitaa 294 ya kata 29
ambayo iko katika hatua ya
nane na ya mwisho kabla ya
kuidhinishwa.Kuanzia 2015-
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katika Hoteli zao ikiwa na lengo
la kujikinga na Ugonjwa wa
CORONA.

Amesema kumekuwa na utarati-
bu wa kuwakumbatia watu
wasio julikana katika nyumba
za kulala Wageni hususani
katika Hoteli jambo ambalo ni
baya sana hasa katika kipindi
hiki cha kupambana na vita
dhidi ya Ugonjwa wa
CORONA.

Chonjo, amesema ni wakati wa
kushirikiana na kuwa kitu
kimoja kati ya Serikali na Wa-
miliki wa Hoteli kwa ajili ya
kuwachunga na kuwatolea
maelezo raia na washukiwa
wanaoingia katika Hoteli zao
kwa kuwawekea ulinzi endapo
watawabaini ili kutoeneza
ugonjwa huo.

“Tumeitana hapa kwa lengo
moja, Mhe. Rais Dkt John
Magufuli ameshatoa maelekezo
kwa Hoteli zote jinsi ya
kuweka umakini na wageni
wanaotoka nchi zilizo na histo-
ria ya Ugonjwa huo, kwahiyo
tunatakiwa tushirikiane kwa

pamoja na tutoe ushirikiano wa
kuweka mazingira kwa
washukiwa hao, kama utaona
mtu haeleweki toa taarifa au
ameingia katika Hoteli yako ni
raia wa kigeni muhifadhi katika
chumba chenye huduma zote
ndani kwa muda wa siku 14 na
asitoke nje baada ya hapo piga
simu kwa wataalamu wa afya
watakuja kumuangalia kitaala-
mu na baada ya siku 14 kama
zitaonekana dalili za Ugonjwa
huo atachukuliwa na Wataala-
mu kufikishwa katika Karantini
zetu tulizozitenga maeneo,
hawa sio kwaml a wana ugon-
jwa ila tahadhar ni muhimu na
chumba chake I 1kikisheni
muhudumu hair zii ndani , wala
ndugu pamoja n | familia zao na
huduma za chak 1la anatakiwa
awekewe nje y: mlango na
kumgongea ili k 1kifuata na
upande wa ngu zao lazima
zifuliwe kwa da va na kuwekwa
katika vikapu zi -ikauka zipele-
kwe mlangoni :ama ilivyo
huduma nyengii ¢, lakini baada
ya mtu huyo kumaliza karantini

WAPOKEA RATA WA KIGENI

hapo Hotelini chumba chake
kitatakiwa kufanyiwa Farmiga-
tion ya hali ya juu na huyo mtu
atajaza fomu ya kuonyesha
kwamba alikuwa Karantini na
yupo tayari kuwepo uraiani”
Amesema DC Chonjo.

Aidha, amewatahadharisha
Wamiliki kuacha tama ya pesa
badala yake wawe makini
katika kutanguliza afya za
wahudumu wao pamoja na za
Wananchi kwa ujumla kwani
wanaweza kLlWE‘l na tamaa ya
kupokea fedha nyingi wakati
huo wanaleta ugonjwa na kuha-
tarisha maisha ya watu
wengine.

Pia amesema ni vyema kujenga
ushirikiano mzuri baina ya
Wamiliki wa Hoteli, Maafisa
Uhamiaji pamoja na Wataala-
mu wa afya ili wanapombaini
mtu haeleweki au ana dalili za
ugonjwa huo wakatoa taarifa
mapema sana ili hatua za kitaal-
amu ziweze kuchukuliwa.

Hata hivyo,amewataka Wamili-
ki wa Hoteli wote kuanzia
tarehe 6, Aprili siku ya Jumata-
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tu , kila mmiliki awe ametoa
taarifa ya huduma za bei katika
vyumba vya kulala kwa Hoteli
nzima na kukabidhi timu ya
Wataalamu watakao pita mita-
ani kukusanya taarifa hizo ili
wale wanaotaka kwenda kupata
huduma kama itatokea anawe-
kwa mtu Karantini basi alipe
kulingana na uwezo wake wa
fedha katika upatikanaji wa
huduma hizo ili isije kuleta
shida kwa wamilki wa Hoteli
baada ya kushindwa kulipa
huduma .

Amesema kuwa baada ya ugo-
injwa huo kuingia hapa nchini,
Wilaya ya Morogoro iliunda
Kamati za Karantini, hivyo ni
jukumu sasa la Kamati hiyo
kuanza kufuatilia bei za
vyumba vyote kwa kila Hoteli
ili kuweza kuona jinsi ya
kuwasaidia Wageni wanaotaka
Hoteli kwa bei tofauti tofauti
kulingana na uwezo wake wa
kifedha.

Katika kuhitimisha mkutano
huo, amesema kama watu wote
watamuomba Mwenyezi
Mungu na kuzingatia
maelekezo ya Wataalamu
pamoja na Viongozi wa Ngazi
za juu na kufuata maelekezo
yote basi ugonjwa huo kwa
Wilaya ya Morogoro hautafika .
Katika hatua nyengine, DC
Chonjo, aliwataka Waganga
wakuu wa Manispaa ya Moro-
goro pamoja na Morogoro
Vijini kuwasilisha taarifa ya
jinsi walivyochukua hatua za
kupambana na Ugonjwa wa
CORONA.

Kwa upande wa Mganga Mkuu
Robert Manyenyere , amesema
wao walitumia njia za kutoa

elimu katika maeneo yote yenye
mikusanyiko ya watu , kutenga
eneo la Karantini katika Kituo
cha afya cha Ngerengere,
kutenga eneo la Karantini
katika Bwawa la Mwalimu
Nyerere, pamoja na kuweka
kituo cha Karantini katika
Mradi wa Mwendokasi kwani
eneo hilo limekuwa na wageni
wanaoendelea na ujenzi huo.
Naye Kaimu Mganga Mkuu wa
Manispaa ya Morogoro, Dr.
Gosbert Kalunde, amesema
Manispaa ya Morogoro imetoa
elimu katika meneo yote yenye
mkusanyiko ikiwamo Nyumba
za wageni, mama ntilie ,Matan-
gazo katika Vyombo vya
Habari, vituo vya Bajaji, Bod-
aboda, Madukani, Stendi za
Daladala pamoja na Stendi
kubwa ya Mabasi yaendayo
Mikoani ya Msamvu lengo
likiwa kuwaelimisha wananchi
jinsi ya kujikinga na Ugonjwa
wa CORONA.

Amesema tayari Manispaa
ilishaanda timu ya Wataalamu
wa Karantini na eneo ilishaten-
ga lililopo katika Ujenzi wa
Hospitali ya Manispaa iliyopo
Kata ya Mkundi ambapo
washukiwa wote wa Ugoinjwa
wa CORONA wanapekwa huko
kwa jili ya vipimo vya awali.
Pia amesema wamenunua vifaa
tiba kwa kuwakabidhi wauguzi
waliopo katika Vituo vya afya
pamoja na wale waliopo katika
Karantini hiyo kuvitumia
endapo watapata mshukiwa wa
ugonjwa huo.

Licha ya jitihada hizo, lakini
amesema wapo viongozi wa
Manispaa kwa fedha zao
wenyewe waliamua kuiunga
Mkono Serikali kwa kugawa

ndoo za maji , sabuni pamoja na
vitakasa mikono kwa jili ya
kuwakinga wananchi wao na
ugonjwa huo.

Kwa upande wa Mkurugenzi
wa Manispaa ya Morogoro,
Sheilla Lukuba, amesema baada
ya agizo la Waziri Mkuu, Mh
Kassim Majaliwa la kuwataka
wafanyabiashara kuuza vifaa
tiba kwa bei elekezi, yeye
pamoja na timu yake ya Wataal-
amu walitembelea maduka hayo
na kupiga faini baadhi ya
maduka kwa kukiuka agizo la
Waziri na kutoza faini kwa
upande wa magari ambayo
yalikiuka pia maagizo ya
kuwawekea maji sabuni na
vitakasa mikono abaria wao.
Paul Haule ambaye ni Mmiliki
wa Bambo Guest House, am-
empongeza Mkuu wa Wilaya
kwa maelekezo aliyoyatoa na
kuahidi kumpa ushirikiano
katika mapambano dhidi ya
Ugonjwa wa CORONA.
“Tunampongeza Mkuu wa
Wilaya hakika kikao hiki ni
chakujenga kwa pamoja, ugon-
jwa huu unava ndugu zetu
wanateketea katika Mataifa
mengine , kwahiyo tukuhaki-
kishie Mkuu wetu wa Wilaya
maagizo kwa pamoja tumey-
apokea na tunakwenda kuyafa-
nyia kazi , wote tukishirikiana
kwa pamoja ugonjwa huu
utakuwa ni historia kwetu
wananchi wa Morogoro™
Amesema Haule.
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Mkurugenzi wa Manispaa ya Morogoro

akinawa maji wakati wa ukaguzi wa upu-

liziaji wa dawa za Corona katika Kituo

cha Mabasi Msamvu.

Afisa Ustawi Rehema Malimi akikabidhi ndoo
katika Makao ya Watoto Dar-Ul- Muslimeen

Kata ya Mbuyuni, zilizotolewa na Mkuruge

wa Manispaa ya Morogoro kwa ajili ya kujiki

nga na Virusi vva CORONA.

WANAWAKE WAJASIRIAMALI IBUENI MIRADI YENYE
TIJANA INAYOTEKELEZEKA ILI MUWEZE KUREJESHA
MIKOPO KWA WAKATI-RAS MOROGORO.
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kwa vikundi 9 vya Wanawake,
shilingi milioni
45,500,000.00/= kwa vikundi

[1 vya Vijana na shilingi mili-
oni 9,000,000.00/= kwa vikundi
3 vya watu wenye ulemavu.
Naye Afisa Maendeleo ya Jamii
Manispaa ya Morogoro, amese-
ma katika mwaka wa fedha wa
2018/2019 , Halmashauri ya
Manispaa Morogoro ilitoa
mkopo wa Shilingi Milioni
402,500,000/= kwa vikundi vya
Wanawake, Vijana na Watu
wenye ulemavu ambapo vikun-
di 76 vya wanawake vilipatiwa
mkopo wa shilingi milioni
214,500,000/=, vikundi 51
vijana walipewa shilingi milioni
151,500,000/= na vikundi 13
vya watu wenye ulemavu wali-
pewa shilingi milioni
36,500,000/=,

Amesema mpaka kufikia
Oktoba 2019 vikundi 22 vya
wanawake vilipaswa viwe
vimekamilisha marejesho ,
vikundi 12 pamoja na vikundi
11 vya watu wenye ulemavu
vyote vilipaswa viwe
vinaelekea katika kurejesha
fedha.

Katika maadhimisho hayo
miongoni mwa shughuli
zilizokuwa zikifanyika ni
pamoja na maonesho ya bidhaa
mbalimbali za wanawake zin-
azofanywa na wajasiriamali
pamoja na shughuli mbalimbali
zinazofanywa na wadau , elimu
ya jinsia na ukatili kwa wana-
funzi wa shule za Msingi na
Sekondari, huduma ya msaada
wa kisheria kwa wananchi
wenye uhitaji katika Kata ya
Lukobe na Kata Jirani za

Kihonda na Mkundi, Utoaji wa
msaada kwa kituo kimoja cha
watoto yatima kituo cha Mgo-
lole, kambi ya Wazee Funga-
funga, Gereza la wafungwa
wanawake Kingolwira na kwa
watoto wenye ulemavu wa akili
kituo cha Mehayo Kata ya
Mazimbu, Upimaji wa Saratani
ya shingo ya kizazi na VVU ,
Bonanza kwa Wananchi wa
Mzinga na uchangiaji wa damu
salama pamoja na Mashindano
ya michezo kwa wanawake

ikiwemo kukimbiza kuku,
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za viwanja 8723 zimeandaliwa,
sawa na asilimia 87.2 ya lengo
la kuandaa hati miliki 2500 kila
mwaka wa fedha. Aidha jumla va
mitaa 20 inaendelea na taratibu za
Urasimishaji kwa lengo la kute-
keleza Mkakati wa Urasimishaji
Rasilimali na Biashara Tanzania
(MKURABITA).Kazi urasimishaji
inatekelezwa na zaidi ya makam-
puni na taasisi nane.

Kwa upande wa Manispaa sekta
ya Mipango miji, Ardhi na Mali-
asili imeweza kuandaa michoro
152 ya mipango miji kwa kipindi
cha 2015 - 2019. Aidha jumla ya
viwanja 43,528 vilimilikishwa na
idadi va mashamba valivokuwa na
miliki ni 133. Aidha takribani
asilimia 20 ya mashamba hayo
yamebadilishwa matumizi na
kuwa viwanja vya matumizi
mbalimbali.

Katika kipindi cha mwaka 2015
-2019 jumla ya viwanja 9768
vilipimwa kati ya malengo ya
kupima viwanja 13000 sawa na
asilimia 75 na serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi.
Aidha jumla ya makazi 5,750
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yamerasimishwa katika Mitaa
17 ndani ya Manispaa ya Moro-
£0ro.

Aidha kitengo cha Maliasili
kimeweza kufanikisha zoezi la
upandaji wa miti kutoka miti
2,214,000 hadi miti 3,295,000,
watalii wanaotembelea vivutio
mbalimbali ndani ya Manispaa
wameongezeka kutoka 153 hadi
259, aidha vijana waongoza

watalii wameongezeka kutoka 3
hadi sasa wamefika 5. Kwa
upande wa ufugaji nyuki jumla
ya mizinga 103 hadi 158
imeweza kutengenezwa na
kumilikiwa na vikundi mbalim-
bali. Jumla ya klabu za mazin-
gira za shule ya msingi kutoka 9
hadi 27 zimeanzishwa na za
shule za sekondari kutoka 5
hadi 19 zimeanzishwa

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Morogoro, Sheilla
Lukuba (kulia), akimk-
abidhi Mkuu wa Masijala
ndoo na sabuni iliyotole-
wa na Meya wa Manispaa
ya Morogoro, Mhe.
Pascal Kihanga kwa ajili
ya kujikinga na Ugonjwa
wa CORONA.
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